ਐਂਟੀ ਨੈਸ਼ਨਲ ਖਿਲਾਫ ਚਲਾਈ ਜਾਵੇਗੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਸਾਈਬਰ ਆਰਮੀ, ਜਾਣੋ ਕਿਵੇਂ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹੋ ਵਲੰਟੀਅਰ

government cyber army launched: ਸਰਕਾਰ ਹੁਣ ਆਪਣੀ ਸਾਈਬਰ ਆਰਮੀ ਨੂੰ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਜਾਂ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ‘ਤੇ ਚਲਾਉਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸਦਾ ਨਾਮ ਸਾਈਬਰ ਵਲੰਟੀਅਰ ਰੱਖਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕੰਮ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਜਾਂ ਇੰਟਰਨੈੱਟ ‘ਤੇ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਦੇਸ਼ ਵਿਰੋਧੀ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ’ ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਣਾ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਰਿਪੋਰਟ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਰਕਾਰ ਉਸ ਸਮੱਗਰੀ ਜਾਂ ਪੋਸਟ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਕੋਈ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰੇਗੀ। ਗ੍ਰਹਿ ਮੰਤਰਾਲਾ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਅਮਿਤ ਸ਼ਾਹ ਸੰਭਾਲਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਕੰਮ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਸਾਈਬਰ ਕ੍ਰਾਈਮ ਕੋਆਰਡੀਨੇਸ਼ਨ ਸੈਂਟਰ (ਆਈ 4 ਸੀ) ਨੂੰ ਨੋਡਲ ਏਜੰਸੀ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸਾਈਬਰ ਵਾਲੰਟੀਅਰਾਂ ਦੀ ਨਿਯੁਕਤੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸਨੂੰ ਜੰਮੂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਅਤੇ ਤ੍ਰਿਪੁਰਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪਾਇਲਟ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਦੇ ਤੌਰ ਤੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ. ਤਾਂ ਹੀ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿਚ ਇਸ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਕਦੋਂ ਤੱਕ? ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੁਝ ਨਹੀਂ ਕਿਹਾ।

government cyber army launched

ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਕਿਸੇ ਸਮੇਂ ਸਕੂਲ ਅਤੇ ਕਾਲਜ ਵਿੱਚ ਸਵੈਇੱਛੁਤ ਹੁੰਦੇ ਹਾਂ। ਇਹ ਉਹੀ ਵਾਲੰਟੀਅਰਿੰਗ ਹੈ। ਬੱਸ ਸ਼ੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਜੋ ਲਿਖਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਪੋਸਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਸਾਂਝਾ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਇਹ ਵੇਖਣਾ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਇਹ ਦੇਸ਼ ਵਿਰੋਧੀ ਹੈ? ਜੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਰੋਧੀ ਹੈ ਜਾਂ ਸਮੱਗਰੀ ਹੈ ਜੋ ਗੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਸਾਈਬਰ ਵਾਲੰਟੀਅਰਜ਼ ਦੁਆਰਾ ਝੰਡਾ ਲਹਿਰਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਰੋਕਣ ਲਈ ਆਪਣੀ ਰਾਇ ਦੇਣੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ। ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਰਕਾਰ ਉਸ ਅਹੁਦੇ ਖਿਲਾਫ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰੇਗੀ।

government cyber army launched
government cyber army launched

ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਸੀ ਵੀ ਸਾਈਬਰ ਵਾਲੰਟੀਅਰ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਸਾਈਬਰ ਵਾਲੰਟੀਅਰ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸਦੇ ਲਈ ਤੁਹਾਨੂੰ cybercrime.gov.in ‘ਤੇ ਜਾ ਕੇ ਲੌਗਇਨ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਇੱਥੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣਾ ਰੈਜ਼ਿਊਮੇ, ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ, ਆਈਡੀ ਪਰੂਫ, ਐਡਰੈਸ ਪਰੂਫ ਦੇਣਾ ਪਵੇਗਾ। ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਿੰਨ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਇੱਥੇ ਮਿਲਣਗੀਆਂ।
1. ਸਾਈਬਰ ਵਾਲੰਟੀਅਰ ਗੈਰਕਾਨੂੰਨੀ ਸਮਗਰੀ ਫਲੈਗਜਰ: ਇਸ ਵਿਚ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਗੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਸਮਗਰੀ ਜਾਂ ਪੋਸਟਾਂ ਨੂੰ ਫਲੈਗ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਬਾਲ ਅਸ਼ਲੀਲਤਾ, ਬਲਾਤਕਾਰ, ਸਮੂਹਿਕ ਬਲਾਤਕਾਰ, ਅੱਤਵਾਦ ਜਾਂ ਦੇਸ਼-ਵਿਰੋਧੀ ਵਰਗੀਆਂ ਪੋਸਟਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਗੀਆਂ।
2. ਸਾਈਬਰ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪ੍ਰਮੋਟਰ: ਇਸ ਵਿਚ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ, ਔਰਤਾਂ, ਬੱਚਿਆਂ ਅਤੇ ਪੇਂਡੂ ਖੇਤਰਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਸਾਈਬਰ ਕ੍ਰਾਈਮ ਬਾਰੇ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਫੈਲਾਉਣੀ ਪਵੇਗੀ।
3. ਸਾਈਬਰ ਐਕਸਪਰਟ: ਇਸ ਵਿਚ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਈਬਰ ਕ੍ਰਾਈਮ, ਫੋਰੈਂਸਿਕਸ, ਮਾਲਵੇਅਰ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ, ਨੈਟਵਰਕ ਫੋਰੈਂਸਿਕਸ, ਮੈਮੋਰੀ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਅਤੇ ਕ੍ਰਿਪਟੋਗ੍ਰਾਫੀ ਵਰਗੇ ਡੋਮੇਨਾਂ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ। 

ਦੇਖੋ ਵੀਡੀਓ : ਜਸਪਾਲ ਭੱਟੀ ਦੀ ਵਾਈਫ Velantine ਲਈ ਦੇ ਰਹੀ ‘ਗਿਫਟ ਲੋਨ’, ਪਤਨੀ ਲਈ ਲਵੋ ਤਾਂ ਸਾਲੀ ਲਈ ਗਿਫਟ ਫ੍ਰੀ

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *