PAK ਦੇ ਘੱਟਗਿਣਤੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਅਮਰੀਕੀ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦਾ ਸਾਥ

PAK minorities get support : ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ : ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀਆਂ ‘ਤੇ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਅਤੇ ਅੱਤਿਆਚਾਰ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦਾ ਸਾਥ ਮਿਲਣ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਸਿੰਧੀਆਂ ਦੇ ਅੱਤਿਆਚਾਰ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਵਿੱਚ ਆਰੰਭੀ ਗਈ ‘ਲੌਂਗ ਵਾਕ ਫਾਰ ਫਰੀਡਮ’ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਦਿਆਂ ਯੂਐਸ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਐਲੇਨੋਰ ਹੋਲਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਰਲਡ ਸਿੰਧੀ ਕਾਂਗਰਸ (ਡਬਲਯੂਐਸਸੀ) ਦੇ 350 ਕਿਮੀ. ਦੇ ਮਾਰਚ ਤੋਂ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਦੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਲਿਆਏਗਾ। ਕੋਰੋਨਾ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਅਜੋਕੇ ਯੁੱਗ ਵਿਚ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਹੱਕਾਂ ਲਈ ਲੜਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਇਹ ਮਾਰਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਦਰਮਿਆਨ ਤਾਲਮੇਲ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਿੰਧੀ ਫਾਉਂਡੇਸ਼ਨ ਨੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਜਿਮ ਸ਼ੈਨਨ, ਮੈਰੀ ਰਿੰਮਰ ਅਤੇ ਡੇਵਿਡ ਅਲਟਨ ਨੂੰ ਇੱਕ ਪੱਤਰ ਲਿਖਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਧਾਰਮਿਕ ਅਸਹਿਣਸ਼ੀਲਤਾ ਸਿਖਰ ’ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ।

PAK minorities get support
PAK minorities get support

ਇਸ ਐਨਜੀਓ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਸਿੰਧ ਸੂਬੇ ਵਿਚ ਹਿੰਦੂਆਂ ਦਾ ਰਹਿਣਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਯੋਜਨਾਬੱਧ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਤੋਂ ਵਾਂਝੇ ਕਰਨ ਦੀ ਸਾਜਿਸ਼ ਰਚੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਜ਼ਬਰਦਸਤੀ ਤਬਦੀਲੀਆਂ, ਅਗਵਾ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਧਾਰਮਿਕ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਹਮਲੇ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ। ਪੁਲਿਸ ਪੀੜਤ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਕਾਰਵਾਈ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ ਅਤੇ ਅਦਾਲਤਾਂ ਤੋਂ ਵੀ ਇਨਸਾਫ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ। ਡਬਲਯੂਐਸਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿੰਧੀ ਹਿੰਦੂ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਇਕ ਵੱਡਾ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀ ਭਾਈਚਾਰਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਬਦਲਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰ ਕਮਿਸ਼ਨ (ਐਚਆਰਸੀਪੀ) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਹਰ ਮਹੀਨੇ 20 ਤੋਂ ਵੱਧ ਹਿੰਦੂ ਲੜਕੀਆਂ ਨੂੰ ਅਗਵਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦਾ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

PAK minorities get support
PAK minorities get support

ਇਸ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਅਮਰੀਕੀ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਬ੍ਰੈਡ ਸ਼ਰਮਾਂ ਨੇ ਸਿੰਧੀ ਫਾਉਂਡੇਸ਼ਨ ਦੁਆਰਾ ਨਿਊਯਾਰਕ ਸਿਟੀ ਤੋਂ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਡੀਸੀ ਤੱਕ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ‘ਵਾਕਿੰਗ ਮਾਰਚ’ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਕੀਤੀ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਹ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀਆਂ ਨਾਲ ਹੋ ਰਹੇ ਅੱਤਿਆਚਾਰ ਵਿਰੁੱਧ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। 7 ਤੋਂ 29 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੱਕ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਇਸ ‘ਵਾਕਿੰਗ ਮਾਰਚ’ ਤਹਿਤ 350 ਮੀਲ ਤੋਂ ਵੀ ਵੱਧ ਦੀ ਦੂਰੀ ਪੈਦਲ ਤੈਅ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਸ਼ਰਮਨ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ, ‘ਮੈਂ ਸਿੰਧ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦਾ ਹਾਂ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਅਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਹੋ ਰਹੇ ਅੱਤਿਆਚਾਰਾਂ ਬਾਰੇ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਕੀਤੇ। ਮੈਂ ਸਿੰਧ ਦੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਵਾਇਸ ਆਫ ਅਮੇਰਿਕਾ ਵਿਚ ਸਿੰਧੀ ਸੇਵਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਆਪਣੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਬਾਰੇ ਵੀ ਦੱਸਿਆ। ‘ ‘ਲੋਂਗ ਵਾਕ ਫਾਰ ਫਰੀਡਮ, ਨੇਚਰ ਐਂਡ ਲਵ’ ਨਾਂ ਦਾ ਲਾਂਗ ਮਾਰਚ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਪੰਜ ਸੂਬਿਆਂ, ਮੈਰੀਲੈਂਡ, ਡੇਲਾਵੇਅਰ, ਪੈਨਸਿਲਵੇਨੀਆ, ਨਿਊਜਰਸੀ ਅਤੇ ਨਿਊਯਾਰਕ ਤੋਂ ਲੰਘੇਗਾ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *