ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਛੇਵੇਂ ਦਿਨ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਕੋਈ ਬਦਲਾਵ, ਜਾਣੋ ਕੀ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ ਰੇਟ

No change in petrol diesel prices: ਜੇਕਰ ਪੈਟਰੋਲ ਨੂੰ ਗੁਡਜ਼ ਐਂਡ ਸਰਵਿਸਿਜ਼ ਟੈਕਸ (ਜੀਐਸਟੀ) ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਵਿੱਚ ਲਿਆਂਦਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਸਮੇਂ ਇਸ ਦੀ ਪ੍ਰਚੂਨ ਕੀਮਤ ਵੀ 75 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਤੱਕ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਐਸਬੀਆਈ ਇਕਾਨੋਮਿਸਟ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਇਕ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਇਹ ਗੱਲ ਕਹੀ। ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਪਦਾਰਥਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਰਾਜ ਪੱਧਰੀ ਟੈਕਸਾਂ ਅਤੇ ਟੈਕਸ-ਆਨ-ਟੈਕਸ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਵਿਸ਼ਵ ਵਿਚ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਚੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਰਹਿੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਜੀਐਸਟੀ ਲਿਆਉਣ ‘ਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵੀ 68 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਤੱਕ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਕੇਂਦਰੀ ਅਤੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਘਾਟਾ ਹੋਏਗਾ, ਜੋ ਜੀਡੀਪੀ ਦਾ 0.4 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ। ਇਹ ਗੰਨਾ ਐਸਬੀਆਈ ਅਰਥ ਸ਼ਾਸਤਰੀ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 60 ਡਾਲਰ ਪ੍ਰਤੀ ਬੈਰਲ ਅਤੇ ਡਾਲਰ-ਰੁਪਿਆ ਮੁਦਰਾ ਦੀ ਦਰ 73 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਡਾਲਰ ਮੰਨੀ ਗਈ ਹੈ।

No change in petrol diesel prices

ਇਸ ਵੇਲੇ, ਹਰ ਰਾਜ ਆਪਣੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਅਨੁਸਾਰ ਪੈਟਰੋਲ, ਡੀਜ਼ਲ ‘ਤੇ ਵੈਲਿਡ ਐਡਿਡ ਟੈਕਸ (ਵੈਟ) ਲਗਾਉਂਦਾ ਹੈ ਜਦਕਿ ਕੇਂਦਰ ਇਸ ‘ਤੇ ਆਬਕਾਰੀ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸੈੱਸ ਲਗਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਕਾਰਨ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਪੈਟਰੋਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 100 ਰੁਪਏ ਲੀਟਰ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਉਤਪਾਦਾਂ ਉੱਤੇ ਉੱਚ ਟੈਕਸ ਦਰ ਬਾਰੇ ਚਿੰਤਾ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਬਾਲਣ ਮਹਿੰਗਾ ਹੁੰਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਐਸਬੀਆਈ ਦੇ ਅਰਥ ਸ਼ਾਸਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੀਐਸਟੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਲਾਗੂ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਪੈਟਰੋਲ, ਡੀਜ਼ਲ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਵਿੱਚ ਲਿਆਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਅਜਿਹਾ ਅਜੇ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ। ਇਸ ਨਵੇਂ ਅਸਿੱਧੇ ਟੈਕਸ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਤਹਿਤ ਪੈਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਲਿਆਉਣ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਰਾਹਤ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਦੇਖੋ ਵੀਡੀਓ : Punjab Police ਦਾ ਕਾਰਨਾਮਾ, ਫ਼ੂਡ ਕਾਰਨਰ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਤੋਂ ਚੁੱਕੇ ਮੁੰਡੇ-ਕੁੜੀਆਂ, ਦੇਖੋ ਕੀ ਕਰ ਰਹੇ ਸੀ

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *