ਬਹੁਤ ਹੋ ਗਿਆ, ਹੁਣ ਨਹੀਂ ਰਹਿਣਾ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨਾਲ- PoK ’ਚ ਗੂੰਜ ਰਿਹਾ India-India

PoK dont want to live : ਪਾਕਿ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਵਾਲੇ ਕਸ਼ਮੀਰ (ਪੀਓਕੇ) ਦੇ ਵਸਨੀਕਾਂ ਨੇ ਇਮਰਾਨ ਖ਼ਾਨ ਸਰਕਾਰ ਖ਼ਿਲਾਫ਼ ਬਗਾਵਤ ਕਰਦਿਆਂ ਭਾਰਤ ਨਾਲ ਜਾਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਰੈਲੀ ਦੌਰਾਨ, ਪੀਓਕੇ ਦੀਆਂ ਕਈ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਪਾਰਟੀਆਂ ਨੇ ਸਟੇਜ ਤੋਂ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਹੁਣ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਰਹਿਣਾ ਹੈ। ਇਸ ਰੈਲੀ ਦਾ ਇੱਕ ਵੀਡੀਓ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਉੱਤੇ ਵੀ ਵਾਇਰਲ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਵਿਚ ਕਈ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਨੇਤਾ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਖੂਬ ਸੁਣਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਰੈਲੀ 11 ਫਰਵਰੀ 2021 ਨੂੰ ਕੋਟਲੀ, ਪੀਓਕੇ ਵਿਖੇ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਰੈਲੀ ਉਸੇ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਹੋਈ ਸੀ ਜਿਥੇ ਇਮਰਾਨ ਖਾਨ ਨੇ ਕੁਝ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਕਸ਼ਮੀਰ ਏਕਤਾ ਦਿਵਸ ਦੇ ਨਾਮ’ ਤੇ ਇਕ ਵੱਡੀ ਰੈਲੀ ਨੂੰ ਸੰਬੋਧਿਤ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਰੈਲੀ ’ਚ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਲਿਬਰੇਸ਼ਨ ਫਰੰਟ (ਜੇਕੇਐਲਐਫ) ਦੇ ਪੀਓਕੇ ਖੇਤਰ ਦੀ ਚੋਟੀ ਦੀ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਸੀ। ਜੇਕੇਐਲਐਫ ਦੇ ਵੱਡੇ ਆਗੂ ਤਾਕੀਰ ਗਿਲਾਨੀ ਨੇ ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਫੋਰਮ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 5 ਅਗਸਤ 2019 ਨੂੰ ਲੌਕਡਾਊਨ (ਧਾਰਾ 370 ਦੇ ਅੰਤ) ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਕਸ਼ਮੀਰ ਦੇ ਲੋਕ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਨਿਰਾਸ਼ ਹੋ ਗਏ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਨਾਲ ਜਾਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਸੀਂ (ਪੀਓਕੇ ਦੇ ਵਸਨੀਕ) ਵੀ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਵਾਂਗੇ। ਅਸੀਂ ਕਿਸੇ ਵੀ ਵੰਡ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਾਂਗੇ।

PoK dont want to live

ਜੇਕੇਏਐਫ ਦੇ ਇੱਕ ਹੋਰ ਨੇਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਕਾਰਨ ਆਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਵਾਂਝੇ ਰਹਿ ਗਏ ਹਾਂ ਭਾਰਤ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ। ਭਾਰਤ ਨੇ ਸਾਡੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਨਹੀਂ ਖੋਹੀ, ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਇਹ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਸਾਡੇ ਸੁਤੰਤਰਤਾ ਸੰਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਪਾਬੰਦ ਹੈ। ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ ਕਸ਼ਮੀਰ ਉੱਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕੀਤਾ ਸੀ ਜਾਂ ਪੀਓਕੇ ਜੰਮੂ ਕਸ਼ਮੀਰ ਦਾ ਉਹ ਹਿੱਸਾ ਹੈ ਜਿਸ ਉੱਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੇ 1947 ਦੀ ਜੰਗ ਵਿੱਚ ਕਬਜ਼ਾ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਇਸ ਨੂੰ ਆਜ਼ਾਦ ਕਸ਼ਮੀਰ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਇਥੇ ਕਹਿਣ ਲਈ ਇੱਕ ਵੱਖਰੀ ਸਰਕਾਰ ਹੈ, ਪਰ ਇਸਦਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਸਰਕਾਰ ਚਲਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਆਜ਼ਾਦੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਹਿੱਸਾ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਰਾਜ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੁੰਦਾ ਸੀ। ਪੀਓਕੇ ਦੀ ਹੱਦ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਖੈਬਰ ਪਖਤੂਨਖਵਾ ਸੂਬਿਆਂ ਨਾਲ ਲੱਗਦੀ ਹੈ। ਪੂਰਬ ਵਿਚ, ਇਸ ਦੀ ਸੀਮਾ ਕਸ਼ਮੀਰ ਨੂੰ ਮਿਲਦੀ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਰੇਖਾ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *