ਭਾਰਤੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਬੇੜੇ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੋਈ INS ਕਰੰਜ ਪਣਡੁੱਬੀ, ਬਿਨ੍ਹਾਂ ਕਿਸੇ ਆਵਾਜ਼ ਦੇ ਦੁਸ਼ਮਣ ਨੂੰ ਕਰੇਗੀ ਤਬਾਹ

Scorpene class Submarine INS Karanj: ਭਾਰਤੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਨਾਲ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਹੋਰ ਤਾਕਤ ਜੁੜ ਗਈ ਹੈ। ਸਕਾਰਪੀਅਨ ਕਲਾਸ ਦੀ ਪਣਡੁੱਬੀ INS ਕਰੰਜ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਬੇੜੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੋ ਗਈ ਹੈ । ਮੁੰਬਈ ਦੇ ਨੇਵਲ ਡੌਕਯਾਰਡ ਵਿਖੇ ਹੋਏ ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੌਰਾਨ INS ਕਰੰਜ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ । ‘ਸਾਈਲੇਂਟ ਕਿੱਲਰ’ ਵਜੋਂ ਮਸ਼ਹੂਰ INS ਕਰੰਜ ਨੂੰ ਮੇਕ ਇਨ ਇੰਡੀਆ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਸਫਲਤਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਕਲਵਰੀ ਕਲਾਸ ਦੀ ਇਹ ਤੀਜੀ ਪਣਡੁੱਬੀ ਜਦੋਂ ਆਪਣੇ ਮਿਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਕੋਈ ਆਵਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਇਹ ਪਣਡੁੱਬੀ ਦੁਸ਼ਮਣ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਹੋਵੇਗੀ ਤਾਂ ਉਸਨੂੰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਨਸ਼ਟ ਕਰ ਦੇਵੇਗੀ, ਤਾਂ ਫਿਰ ਕੋਈ ਆਵਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਆਵੇਗੀ।  

Scorpene class Submarine INS Karanj

ਜਾਣਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ INS ਕਰੰਜ ਦੀ ਲੰਬਾਈ ਲਗਭਗ 70 ਮੀਟਰ ਦੀ ਹੈ, ਜਦੋਂਕਿ ਉਚਾਈ 12 ਮੀਟਰ ਹੈ। ਇਸ ਪਣਡੁੱਬੀ ਦਾ ਭਾਰ ਲਗਭਗ 1600 ਟਨ ਹੈ। ਇਹ ਪਣਡੁੱਬੀ ਮਿਜ਼ਾਈਲ ਟਾਰਪੀਡੋ ਨਾਲ ਲੈਸ ਹੈ, ਨਾਲ ਹੀ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਅੰਦਰ ਮਾਈਨ ਵਿਛਾ ਕੇ ਦੁਸ਼ਮਣ ਨੂੰ ਤਬਾਹ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਮੇਕ ਇਨ ਇੰਡੀਆ ਪਣਡੁੱਬੀ ਦੀ ਤਾਕਤ ਇਹ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਬਿਨ੍ਹਾਂ ਕਿਸੇ ਆਵਾਜ਼ ਦੇ, ਬਿਨ੍ਹਾਂ ਰਾਡਾਰ ਦੀ ਰੇਂਜ ਵਿੱਚ ਆਏ ਇਹ ਦੁਸ਼ਮਣ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਕੇ ਇਹ ਪਣਡੁੱਬੀ ਭਾਰਤੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਨੂੰ ਸਮੁੰਦਰ ਵਿੱਚ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕਰੇਗੀ।

Scorpene class Submarine INS Karanj
Scorpene class Submarine INS Karanj

ਦਰਅਸਲ, INS ਕਰੰਜ ਇੱਕ ਡੀਜ਼ਲ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਪਣਡੁੱਬੀ ਹੈ। ਆਕਾਰ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਇਹ ਪਣਡੁੱਬੀ ਪਰਮਾਣੂ ਪਣਡੁੱਬੀ ਨਾਲੋਂ ਛੋਟੀ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਸਭ ਤੋਂ ਘਾਤਕ ਵੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਸਦੇ ਛੋਟੇ ਆਕਾਰ ਦੇ ਕਾਰਨ ਇਸਨੂੰ ਸਮੁੰਦਰ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਲੱਭਣਾ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੈ, ਜੋ ਦੁਸ਼ਮਣ ਲਈ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇਸੀ ਪਣਡੁੱਬੀ ਦਾ ਨਾਮ INS ਕਰੰਜ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਹਾਣੀਆਂ ਹਨ। ਕਰੰਜ ਇੱਕ ਮੱਛੀ ਦਾ ਨਾਮ ਵੀ ਹੈ, ਜੋ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ INS ਕਰੰਜ ਦੇ ਹਰੇਕ ਸ਼ਬਦ ਦਾ ਵੱਖਰਾ ਮਤਲਬ ਕੱਢਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸ਼ਬਦਾਂ ਦਾ ਅਰਥ ਹੈ K- ਕਿਲਰ ਇੰਸਟੀਨੈਕਟ, A- ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ, R- ਰੈਡੀ, A-ਹਮਲਾਵਰ, N- ਨਿਮਬਲ, J-ਜੋਸ਼ ਹੈ।

Scorpene class Submarine INS Karanj

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ INS ਕਰੰਜ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ INS ਕਲਵੇਰੀ, INS ਖੰਡੇਰੀ ਵੀ ਭਾਰਤੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੋ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਇਹ ਸਾਰੇ ਕਲਵੇਰੀ ਕਲਾਸ ਦੀ 6 ਪਣਡੁੱਬੀਆਂ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹਨ, INS ਕਰੰਜ ਦੇ ਆਉਣ ਨਾਲ ਹੀ ਤਿੰਨ ਪਣਡੁੱਬੀਆਂ ਜਲ ਸੈਨਾ ਨੂੰ ਮਿਲ ਚੁੱਕੀਆਂ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਅਜੇ ਤਿੰਨ ਬਾਕੀ ਹਨ। INS ਕਰੰਜ ਮਜਗਾਓਂ ਡਾਕ ਲਿਮਟਿਡ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਮੇਕ ਇਨ ਇੰਡੀਆ ਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਤਹਿਤ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਗਠਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਇੰਜੀਨੀਅਰਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਹੁਨਰ ਦਿਖਾਏ ਹਨ। ਇਸ ਪਣਡੁੱਬੀ ਦਾ ਥੀਮ ‘ਨਿਤਿਆ ਨਿਰਗੋਸ਼ ਅਤੇ ਨਿਰਭੀਕ’ ਹੈ।  

ਇਹ ਵੀ ਦੇਖੋ: ਆਪਣੇ ਘਰ ਹੋਈ ਰੇਡ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤੱਤੇ ਹੋਏ ਸੁਖਪਾਲ ਖਹਿਰਾ, ਕਹਿੰਦੇ, “ਗਿੱਦੜ ਭਬਕੀ ਤੋਂ ਡਰਨ ਵਾਲਾ ਨਹੀਂ”

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *