ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹਰ 5 ਘੰਟੇ ਬਾਅਦ ਦੇਣੀ ਹੋਵੇਗੀ ਅੱਧੇ ਘੰਟੇ ਦੀ ਬ੍ਰੇਕ, 12 ਘੰਟੇ ਦੀ ਹੋਵੇਗੀ ਨੌਕਰੀ- 1 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਬਦਲਣਗੇ ਨਿਯਮ

The rules will change from April 1 : 1 ਅਪ੍ਰੈਲ, 2021 ਤੋਂ, ਤੁਹਾਡੀ ਗਰੈਚੁਟੀ, ਪੀ.ਐੱਫ. ਅਤੇ ਕੰਮ ਦੇ ਘੰਟਿਆਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਬਦਲਾਵ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਗਰੈਚੁਟੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰੋਵੀਡੈਂਟ ਫੰਡ (ਪੀ.ਐੱਫ.) ਵਸਤੂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਮਿਲੇਗਾ। ਉਥੇ ਹੀ ਹੱਥ ਵਿੱਚ ਪੈਸਾ (ਟੇਕ ਹੋਮ ਸੈਲਰੀ) ਘੱਟੇਗਾ। ਇਥੋਂ ਤਕ ਕਿ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀਆਂ ਬੈਲੇਂਸ ਸ਼ੀਟਾਂ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਣਗੀਆਂ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਸੰਸਦ ਵਿੱਚ ਪਾਸ ਕੀਤੇ ਗਏ ਤਿੰਨ ਕੋਡ ਆਨ ਵੇਜੇਜ਼ ਬਿੱਲ ਹਨ। ਇਹ ਬਿੱਲ ਇਸ ਸਾਲ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਵੇਜ (ਮਜ਼ਦੂਰੀ) ਦੀ ਨਵੀਂ ਪਰਿਭਾਸ਼ਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਭੱਤੇ ਕੁਲ ਤਨਖਾਹ ਦਾ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੋਣਗੇ। ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਬੇਸਿਕ ਸੈਲਰੀ (ਸਰਕਾਰੀ ਨੌਕਰੀਆਂ ਵਿਚ ਬੇਸਿਕ ਤਨਖਾਹ ਅਤੇ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ) 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਦੇ 73 ਸਾਲਾ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਕਿਰਤ ਕਾਨੂੰਨ ਵਿਚ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਦਲਾਅ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਮਾਲਕ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੋਵਾਂ ਲਈ ਲਾਭਕਾਰੀ ਸਿੱਧ ਹੋਵੇਗੀ।

The rules will change from April 1

ਨਵੇਂ ਡਰਾਫਟ ਨਿਯਮ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਬੇਸਿਕ ਸੈਲਰੀ ਕੁਲ ਸੈਲਰੀ ਦਾ 50% ਜਾਂ ਵਧੇਰੇ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਬਹੁਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦਾ ਤਨਖਾਹ ਢਾਂਚਾ ਨੂੰ ਬਦਲ ਦੇਵੇਗਾ, ਕਿਉਂਕਿ ਤਨਖਾਹ ਦਾ ਗੈਰ-ਭੱਤੇ ਵਾਲਾ ਹਿੱਸਾ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕੁੱਲ ਤਨਖਾਹ ਦੇ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਕੁੱਲ ਤਨਖਾਹ ਵਿਚ ਭੱਤੇ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੋਰ ਵੀ ਵੱਧ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਬੇਸਿਕ ਸੈਲਰੀ ਵਧਾਉਣ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡਾ ਪੀ.ਐੱਫ. ਵੀ ਵਧੇਗਾ। ਪੀਐਫ ਬੇਸਿਕ ਤਨਖਾਹ ’ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਬੇਸਿਕ ਤਨਖਾਹ ਵਧਣ ਨਾਲ ਪੀਐਫ ਵਧੇਗਾ, ਜਿਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਟੇਕ-ਹੋਮ ਜਾਂ ਹੱਥ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਤਨਖਾਹ ਵਿੱਚ ਕਟੌਤੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਗਰੈਚੁਟੀ ਅਤੇ ਪੀਐਫ ਵਿੱਚ ਯੋਗਦਾਨ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ ਰਕਮ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਸੁਖਾਵਾਂ ਜੀਵਨ ਬਤੀਤ ਕਰਨਾ ਆਸਾਨ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਉੱਚ ਅਦਾਇਗੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਢਾਂਚੇ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਬਦਲਾਅ ਹੋਏਗਾ ਅਤੇ ਉਹ ਇਸ ਕਾਰਨ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਣਗੇ। ਪੀਐਫ ਅਤੇ ਗਰੈਚੁਟੀ ਵਧਾਉਣ ਨਾਲ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਲਾਗਤ ਵੀ ਵਧੇਗੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਲਈ ਪੀਐਫ ਵਿਚ ਵਧੇਰੇ ਯੋਗਦਾਨ ਦੇਣਾ ਪਏਗਾ। ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਬੈਲੇਂਸ ਸ਼ੀਟ ਵੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਵੇਗੀ।

The rules will change from April 1
The rules will change from April 1

ਨਵਾਂ ਖਰੜਾ ਕਾਨੂੰਨ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੇ ਸਮੇਂ ਨੂੰ ਵਧਾ ਕੇ 12 ਕਰਨ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਓਐਸਸੀਐਚ ਕੋਡ ਦੇ ਡਰਾਫਟ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿੱਚ 15 ਤੋਂ 30 ਮਿੰਟ ਵਿੱਚ ਵਾਧੂ ਕੰਮਕਾਜ ਨੂੰ ਵੀ 30 ਮਿੰਟ ਗਿਣਕੇ ਓਵਰਟਾਈਮ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਹੈ। ਮੌਜੂਦਾ ਨਿਯਮ ਵਿੱਚ 30 ਮਿੰਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸਮੇਂ ਨੂੰ ਓਵਰਟਾਈਮ ਯੋਗ ਨਹੀਂ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ। ਡਰਾਫਟ ਨਿਯਮ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਰਮਚਾਰੀ ਨੂੰ 5 ਘੰਟਿਆਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲਗਾਤਾਰ ਕੰਮ ਕਰਾਉਣ ਤੋਂ ਵਰਜਦੇ ਹਨ। ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹਰ ਪੰਜ ਘੰਟਿਆਂ ਬਾਅਦ ਅੱਧਾ ਘੰਟਾ ਬ੍ਰੇਕ ਦੇਣ ਦੀ ਹਿਦਾਇਤ ਵੀ ਡ੍ਰਾਫਟ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *