ਦੇਖੋ ਕਿਵੇਂ ਬਿਹਾਰ ਤੋਂ ਆਇਆ ਇਹ ਮਜ਼ਦੂਰ ਬਣ ਗਿਆ ਨੰਬਰਦਾਰ

laborer from Bihar became Nambardar: ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਲੱਖੀਸਰਾਏ ਜਿਲਾ ਨਿਵਾਸੀ ਮਾਲੋਰਾਮ 25 ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਦਿਹਾੜੀ ਮਜਦੂਰੀ ਕਰਣ ਲਈ ਫਰੀਦਕੋਟ ਆਇਆ ਸੀ। ਹੁਣ ਉਹ ਫਰੀਦਕੋਟ ਸ਼ਹਿਰ ਦਾ ਨੰਬਰਦਾਰ ਬੰਨ ਗਿਆ ਹੈੈਂਂ । ਨੰਬਰਦਾਰ ਬਨਣ ਉੱਤੇ ਮਾਲੋਰਾਮ ਦੀ ਖੁਸ਼ੀ ਦਾ ਠਿਕਾਣਾ ਨਹੀਂ ਹੈ । ਪੀੜ੍ਹੀ ਦਰ ਪੀੜ੍ਹੀ ਚਲਣ ਵਾਲੀ ਨੰਬਰਦਾਰੀ ਮਿਲਣ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪੂਰਾ ਪਰਵਾਰ ਖੁਸ਼ ਹੈ । ਮਾਲੋਰਾਮ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਲੱਖੀਸਰਾਏ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਪਿੰਡ ਕਲਿਆਣਪੁਰ ਲਕਸ਼ਮੀਪੁਰ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਹੈ ।

laborer from Bihar became Nambardar

ਜਦੋਂ 12ਵੀਆਂ ਜਮਾਤ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਪਰਵਾਰ ਦੀ ਆਰਥਕ ਹਾਲਤ ਕਮਜੋਰ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਭਰਾ ਫਰੀਦਕੋਟ ਦਿਹਾੜੀ – ਮਜਦੂਰੀ ਕਰਣ ਲਈ ਆ ਗਿਆ , ਉਸਦੇ ਦੋ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਜਦੋਂ ਮਾਲੋਰਾਮ ਨੇ ਬੀਏ ਟੂ ਦੀ ਪਰੀਖਿਆ ਪਾਸ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਉਹ ਵੀ ਇੱਥੇ ਮਜਦੂਰੀ ਕਰਣ ਲਈ ਆ ਗਿਆ । ਮਾਲੋਰਾਮ ਨੇ ਫਰੀਦਕੋਟ ਵਿੱਚ ਦਿਹਾੜੀ ਮਜਦੂਰੀ ਨਾਲ ਸ਼ੁੁਰੂ ਆਤ ਕੀਤੀ , ਉਸਦੇ ਕੁੱਝ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਦੁਕਾਨ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਉਹ ਦੁਕਾਨ ਚਲਾਣ ਦੇ ਨਾਲ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਣ ਲਗਾ ਗਿਆ ਹੈ । ਮਾਲੋਰਾਮ ਨੇ ਜੋਤੀ ਰਾਮ ਕਲੋਨੀ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਘਰ ਬਣਾ ਰੱਖਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਭਰਾ ਵੀ ਉਸੀ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਦੁਕਾਨ ਚਲਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ।

ਮਾਲੋਰਾਮ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸਨੇ ਲਗਾਤਾਰ ਰਾਜਨੀਤਕ ਅਤੇ ਪ੍ਰਬੰਧਕੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਫਰੀਦਕੋਟ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਬਾਹਰੀ ਹਿੱਸੀਆਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪੰਚਾਇਤ ਨੂੰ ਬਾਂਟਕਰ ਅੱਠ ਪੰਚਾਇਤਾਂ ਵਿੱਚ ਬੰਟਵਾਇਆ , ਤਾਂਕਿ ਖੇਤਰ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਵਿਕਾਸ ਹੋ ਸਕੇ । ਉਹ ਪਿੱਛਲੀ ਵਾਰ ਜੋਤੀਰਾਮ ਕਲੋਨੀ ਵਲੋਂ ਸਰਪੰਚ ਦੇ ਦਾਵੇਦਾਰ ਸਨ , ਪਰ ਕਿੰਹੀਂ ਕਾਰਣਾਂ ਵਲੋਂ ਉਹ ਚੋਣ ਨਹੀਂ ਲੜੇ । ਉਹ ਕਾਂਗਰਸ ਪਾਰਟੀ ਵਲੋਂ ਜੁੜੇੇ ਹੈਂਂ ।
ਮਾਲੋਰਾਮ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਫਰੀਦਕੋਟ ਸ਼ਹਿਰ ਵਲੋਂ ਚਾਰ ਨੰਬਰਦਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹੈਂਂ , ਜਿਸ ਵਿਚੋਂ ਦੋ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਇੱਕ ਨੰਬਰਦਾਰ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਉਸਦੇ ਬੇਟੇ ਦੁਆਰਾ ਨੰਬਰਦਾਰੀ ਦੀ ਦਾਵੇਦਾਰੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਗਈ । ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਮਾਲੋਰਾਮ ਨੇ ਅਤੇ ਅੱਠ ਹੋਰ ਮਕਾਮੀ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਨੰਬਰਦਾਰੀ ਲਈ ਆਵੇਦਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ , ਲੰਮੀ ਪ੍ਰਾਕਰਿਆ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂਨੂੰ ਜਿਲਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਾਸਨ ਦੁਆਰਾ ਨੰਬਰਦਾਰ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ । ਇਹ ਨੰਬਰਦਾਰੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਦਰ ਪੀੜ੍ਹੀ ਕੀਤੀ ਹੈ , ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪੁੱਤਰ ਨੰਬਰਦਾਰ ਬਣੇਗਾ । ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਤਿੰਨ ਬੱਚੇ ਹੈਂਂ , ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਦੋ ਬੇਟੇ ਬਿਹਾਰ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਹਾਸਟਲ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਕਰ ਪੜ ਰਹੇ ਹੈਂਂ , ਜਦੋਂ ਕਿ ਧੀ 12ਵੀਆਂ ਕੋਲ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਇੱਥੇ ਹੁਣ ਕੋਰਸ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *