ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਇੱਕ ਹੋਰ ਝਟਕਾ- ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਟੈਕਸ ਦਾ ਰੇਟ 5 ਫੀਸਦੀ ਵਧਾਇਆ, ਹੁਣ ਹਰ 3 ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਵਧੇਗਾ ਟੈਕਸ ਦਾ ਰੇਟ

Govt has increased the property tax : ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾਂ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸ਼ਨਲ ਟੈਕਸ ਦੀ ਵਸੂਲੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹੰਗਾਮੇ ਦਰਮਿਆਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸ਼ਹਿਰੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵਸਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਵੱਡਾ ਝਟਕਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। 2021-22 ਲਈ ਸਥਾਨਕ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਟੈਕਸ ਦੀ ਦਰ ਵਿਚ 5 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦਾ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। 1 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਕੱਤਰ, ਅਜੈ ਕੁਮਾਰ ਸਿਨਹਾ ਦੇ ਹੁਕਮਾਂ ‘ਤੇ ਸਾਰੀਆਂ ਨਗਰ ਨਿਗਮਾਂ ਵਿਚ ਨਵਾਂ ਰੇਟ ਲਾਗੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਚੋਣ ਵਰ੍ਹੇ ਵਿਚ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਟੈਕਸ ਦੀ ਦਰ ਵਿਚ ਵਾਧੇ ਕਾਰਨ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਵਿਰੋਧ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਸਾਲ ਦੇ ਟੈਕਸ ਅਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਤੋਂ ਵਧੀ ਹੋਈ ਦਰ ‘ਤੇ ਟੈਕਸ ਵਸੂਲਣ ਦਾ ਕੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।

Govt has increased the property tax

ਇਸ ਕਾਰਨ ਟੈਕਸ ਕੈਲਕੁਲੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਕਲੈਕਸ਼ਨ ਕਰਨ ਲਈ ਪੀਐਮਆਈਡੀਸੀ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਏ ਗਏ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਨੂੰ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਅਪਡੇਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਨਵੀਂ ਦਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਇਹ ਰਾਹਤ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਨਵੀਂ ਦਰ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਬਕਾਇਆ ਟੈਕਸ ਵਿੱਚ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪੁਰਾਣੀ ਦਰ ਤੋਂ ਟੈਕਸ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਸਾਲ 2013 ਵਿੱਚ ਅਕਾਲੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵਪਾਰਕ ਜਾਇਦਾਦ ਉੱਤੇ ਹਾਊਸ ਟੈਕਸ ਖਤਮ ਕਰਕੇ ਨਵਾਂ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਟੈਕਸ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ। ਨਵੀਂਆਂ ਦਰਾਂ 2014 ਵਿੱਚ ਲਾਗੂ ਹੋ ਗਈਆਂ ਸਨ।

Govt has increased the property tax
Govt has increased the property tax

ਵਿੱਤ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਵੀ ਰੇਟ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ … ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਦੀ ਆਮਦਨ ਵਧਾਉਣ ਲਈ , ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਤ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਟੈਕਸ ਦੀ ਦਰ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਉਪਭੋਗਤਾ ਖਰਚਿਆਂ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੁਝ ਨਿਗਮ ਨੇ ਆਮਦਨ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਨਵੇਂ ਟੈਕਸ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਮੰਗ ਵੀ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ, ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਕੇਆਰ ਲਖਨਪਾਲ ਨੇ ਇੱਕ ਵਰਚੁਅਲ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਨਿਗਮ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀ ਅਤੇ ਕਾਰਪੋਰੇਟਰ ਨਾਲ ਮੁਲਾਕਾਤ ਕੀਤੀ ਸੀ ਅਤੇ ਆਮਦਨ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਕਰਨ ਲਈ ਫੀਡਬੈਕ ਲਿਆ ਸੀ। ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਬਾਡੀ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਨਿਗਮ ਦੇ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਅਤੇ ਡਿਪਟੀ ਕੰਟਰੋਲਰ ਵਿੱਤ ਅਤੇ ਖਾਤਿਆਂ ਤੋਂ ਵੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੰਗੀ। ਸਥਾਨਕ ਸਰਕਾਰਾਂ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸਕੱਤਰ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹੁਕਮ ਵਿੱਚ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਸ਼ਰਤਾਂ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕੁਲੈਕਟਰ ਰੇਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਟਕਸ ਦਾ ਰਿਵਿਊ ਹਰੇਕ 3 ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਵਧਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਹ ਨਗਰ ਨਿਗਮ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਆਮਦਨੀ ਵਧਾ ਸਕੇਗਾ।

Govt has increased the property tax
Govt has increased the property tax

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ 125 ਗਜ਼ ਦੇ ਮਕਾਨ ਵਿਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਅਤੇ ਉਪਰਲੀਆਂ ਮੰਜ਼ਿਲਾਂ ਸੌ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਕਵਰਡ ਏਰੀਆ ਹਨ, ਤਾਂ ਪੁਰਾਣੀ ਦਰ ਤੋਂ, ਤੁਹਾਨੂੰ 930 ਰੁਪਏ ਦਾ ਟੈਕਸ ਬਣਦਾ ਸੀ, ਜੋ ਕਿ 46 ਰੁਪਏ ਹੋਰ ਹੋਵੇਗਾ, ਭਾਵ ਸਾਲਾਨਾ 976 ਰੁਪਏ। ਤੇ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੀ ਦੁਕਾਨ ਜਾਂ ਹੋਰ ਵਪਾਰਕ ਕੰਮ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ 125 ਗਜ਼ ਹੈ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਅਤੇ ਪਹਿਲੀ ਮੰਜ਼ਿਲ 100% ਕਵਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸ ਦਾ ਪ੍ਰਤੀ ਫੁਟ ਦੀ ਦਰ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡਾ ਟਕਸ 10,100 ਦੀ ਬਜਾਏ ਹੁਣ 10,605 ਰੁਪਏ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *