ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਤੋਂ ਘਟਾਏ ਜਾਣਗੇ ਇੱਕ ਲੱਖ ਜਵਾਨ, ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਸੰਸਦੀ ਕਮੇਟੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਜਾਣਕਾਰੀ

The Indian Army will be reduced : ਭਾਰਤੀ ਫੌਜ ਦੀ ਦਿੱਖ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ, ਸੈਨਾ ਦੀ ਲਾਜਿਸਟਿਕ ਟੇਲ ਨੂੰ ਛੋਟਾ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਤਹਿਤ ਫੌਜ ਦੀ ਟੁਕੜੀ ਨਾਲ ਸਪਲਾਈ ਅਤੇ ਸਹਾਇਤਾ ਵਿੱਚ ਲੱਗੇ ਫੌਜੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆਵੇਗੀ। ਫੌਜ ਨੇ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ-ਚਾਰ ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਤਕਰੀਬਨ ਇਕ ਲੱਖ ਸੈਨਿਕਾਂ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਦਾ ਟੀਚਾ ਮਿਥਿਆ ਹੈ।

The Indian Army will be reduced

ਫੌਜ ਦੇ ਉੱਚ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਰੱਖਿਆ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਸੰਸਦੀ ਕਮੇਟੀ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਮੁਤਾਬਕ ਲੜਾਕੂ ਜਵਾਨਾਂ (ਇੰਫ੍ਰੇਂਟਰੀ) ‘ਤੇ ਫੋਕਸ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਧੁਨਿਕ ਤਕਨੀਕ ਨਾਲ ਲੈਸ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਕਿਉਂਕਿ ਸਰਹੱਦਾਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦਾ ਜ਼ਿੰਮਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ’ਤੇ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਤਿ ਆਧੁਨਿਕ ਤਕਨਾਲੋਜੀਆਂ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ ਅਤੇ ‘ਟੂਥ ਟੂ ਟੇਲ ਰੇਸ਼ੀਓ’ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

The Indian Army will be reduced
The Indian Army will be reduced

ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਸਪਲਾਈ ਅਤੇ ਸਹਾਇਤਾ ਦੇ ਕੰਮ ਵਿਚ ਲੱਗੇ ਸੈਨਿਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਘਟੇਗੀ। ਦਰਅਸਲ, ਜਵਾਨਾਂ ਦੀਆਂ ਲੜਾਕੂ ਟੁਕੜੀਆਂ ਨਾਲ ਅਜੇ ਇੱਕ ਤੈਅ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਸਪਾਲੀ ਤੇ ਸਪੋਰਟ ਟੀਮ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਸਾਰੇ ਸੋਮਿਆਂ ਦੀ ਉਪਲਬਧਤਾ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਫੌਜ ਵਿੱਚ ਅਤਿ ਆਧੁਨਿਕ ਤਕਨੀਕਾਂ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਉਸ ਵਿੱਚ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਨੂੰ ਹੁਣ ਗੈਰ-ਜ਼ਰੂਰੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਸੰਸਦੀ ਕਮੇਟੀ ਨੂੰ ਇਹ ਉਦਾਹਰਣ ਦੇ ਕੇ ਸਮਝਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ ਫੌਜ ਦੀ ਇੱਕ ਲੜਾਕੂ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਅਜੇ 120 ਲੋਕ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਜੇ ਇਹ ਕੰਪਨੀ ਟੈਕਨੋਲੋਜੀ ਨਾਲ ਲੈਸ ਹੈ, ਤਾਂ 80 ਲੋਕ ਉਹੀ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿਚ 120 ਲੋਕ ਅਜੇ ਵੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਫੌਜ ਵੱਲੋਂ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਜਨਰਲ ਵੀਪੀ ਮਲਿਕ ਸੈਨਾ ਮੁਖੀ ਸਨ, ਉਦੋਂ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਕਮੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਪਰ ਹੁਣ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ-ਚਾਰ ਵਿਚ ਸਾਲ, ਇਕ ਲੱਖ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਘਟਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਚੀ ਰਕਮ ਸਿਪਾਹੀਆਂ ਨੂੰ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨਾਲ ਲੈਸ ਕਰਨ ਵਿਚ ਖਰਚ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਕਮੇਟੀ ਦੀ ਇਹ ਰਿਪੋਰਟ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਖਤਮ ਹੋਏ ਸੈਸ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਸੰਸਦ ਵਿੱਚ ਰੱਖੀ ਗਈ ਹੈ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *