ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕੋਰੋਨਾ? ਮਾਹਿਰਾਂ ਨੇ ਦੱਸੀ ਇਹ ਵਜ੍ਹਾ

Some people get : ਕੁਝ ਲੋਕ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਕੋਰੋਨਾ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ। ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਮਾਗ ਵਿਚ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਪੈਦਾ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ਕਿ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ, ਟੀਕਾ ਲੈਣ ਦਾ ਕੀ ਫਾਇਦਾ? ਮਾਹਰ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਸਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕਾਰਨ ਹਨ। ਉਹ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਟੀਕਾ ਸਿਰਫ ਇੰਫੈਕਸ਼ਨ ਤੋਂ ਬਚਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਲਾਗ ਨੂੰ ਰੋਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੋਣ ਤੇ ਬਿਮਾਰੀ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰ ਨਹੀਂ ਹੋਣ ਦਿੰਦਾ। ਆਓ ਟੀਕੇ ਲਗਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਲਾਗ ਲੱਗਣ ਦੇ ਕਾਰਨਾਂ ਨੂੰ ਸਮਝੀਏ। ਮਾਹਰ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਟੀਕੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲਾਗ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਪਹਿਲਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਵਾਇਰਸ ਵਿਚ ਮਿਊਟੇਸ਼ਨ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਜੋ ਟੀਕਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਉਹ ਮੌਜੂਦਾ ਰੂਪ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ। ਦੂਜਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਾਫ਼ੀ ਐਂਟੀਬਾਡੀਜ਼ ਪੈਦਾ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਜੇ ਇਹ ਐਂਟੀਬਾਡੀਜ਼ ਕਾਰਨ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਇਸ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।

Some people get

ਕੋਵਿਡ ਮਾਹਰ ਡਾਕਟਰ ਅੰਸ਼ੁਮਨ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਵੇਲੇ ਉਪਲੱਬਧ ਸਾਰੇ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕੇ ਇਨਟ੍ਰਾਮਸਕੂਲਰ ਟੀਕੇ ਹਨ, ਜੋ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ ਵਿਚ ਦਿੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਖੂਨ ਵਿੱਚ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਾਣੂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਐਂਟੀਬਾਡੀਜ਼ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਟੀਕੇ ਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਦੋ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਐਂਟੀਬਾਡੀਜ਼ ਪੈਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ- ਇਮਿਯੂਨੋਗਲੋਬੂਲਿਨ ਐਮ, ਡਾਕਟਰੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਆਈਜੀਐਮ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਦੂਜਾ, ਇਮਿਓਗਲੋਬੂਲਿਨ ਜੀ ਬਣਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਆਈਜੀਜੀ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਡਾ: ਅੰਸ਼ੂਮਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਡਾ ਸਰੀਰ ਪਹਿਲਾਂ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਲਾਗ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਆਈਜੀਐਮ ਬਣਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਆਈਜੀਜੀ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਬਣਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਆਈਜੀਜੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਸੰਭਾਵਤ ਛੋਟ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਸਾਡੇ ਲਹੂ ਵਿਚ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਇਕ ਨਵੀਂ ਲਾਗ ਆਉਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਇਸਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਗੰਗਾਰਾਮ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਮਾਈਕਰੋਬਾਇਓਲੋਜੀ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਐਚਓਡੀ ਡਾਕਟਰ ਚੰਦ ਵਾਟਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਕ ਹੋਰਇੱਥੇ ਇਮਿਯੂਨੋਗਲੋਬਿਨ ਏ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਆਈਜੀਏ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਹੋਣਾ ਵੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ. ਪਰ ਇਹ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਮਿਊਕੋਜ਼ਾ ਵਿਚ ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਭਾਵ, ਨੱਕ, ਮੂੰਹ, ਲੰਗਜ਼, ਅੰਤੜੀਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਇਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਕਿਸਮ ਦੀ ਪਰਤ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ‘ਤੇ ਇਹ ਵਾਇਰਸ ਨੂੰ ਰਹਿਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦਾ। ਇਸ ਵੇਲੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਟੀਕਾ ਵਿਚ ਕਿੰਨੀ ਆਈ.ਜੀ.ਏ. ਹੈ, ਇਹ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।

Some people get

ਡਾ: ਅੰਸ਼ੁਮਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨੱਕ ਤੋਂ ਨਮੂਨਾ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿ ਇਹ ਪਛਾਣਿਆ ਜਾ ਸਕੇ ਕਿ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਕੋਰੋਨਾ ਹੈ ਜਾਂ ਨਹੀਂ। ਟੀਕੇ ਤੋਂ ਬਣਨ ਵਾਲਾ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਖ਼ੂਨ ਵਿਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਨੱਕ ਦੇ ਨੇੜੇ ਮੈਕੋਜ਼ਾ ਵਿਚ ਨਹੀਂ। ਇਸ ਲਈ, ਵਾਇਰਸ ਨੱਕ ਦੇ ਲੇਸਦਾਰ ਪਦਾਰਥ ਵਿਚ ਫਸ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਮੂਨਾ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਡਾਕਟਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਦੋਂ ਵਿਸ਼ਾਣੂ ਮਿਊਕੁਜ਼ਾ ਤਕ ਪਹੁੰਚਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਨਤੀਜਾ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਸਰੀਰ ਵਿਚ ਦਾਖਲ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਦਾ ਕਿਉਂਕਿ ਖੂਨ ਵਿਚ ਮੌਜੂਦ ਐਂਟੀਬਾਡੀਜ਼ ਇਸ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਕਿਰਿਆਸ਼ੀਲ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਲਾਗ ਲੱਗਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਟੀਕਾ ਲਾਇਆ ਹੈ, ਬਿਮਾਰੀ ਹਲਕੀ ਜਾਂ ਦਰਮਿਆਨੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਟੀਕੇ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਲਾਭ ਹੈ। ਡਾ: ਅੰਸ਼ੂਮਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਦੋਂ ਕੋਰੋਨਾ ਨਾਸਿਕ ਟੀਕਾ ਆਵੇਗਾ ਤਾਂ ਇਹ ਵਧੇਰੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੋਏਗਾ ਕਿਉਂਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦਾ ਦਾਖਲਾ ਨੱਕ ਰਾਹੀਂ ਵਧੇਰੇ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਟੀਕੇ ਦੀ ਬੂੰਦ ਉੱਥੋਂ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਮੂਕੋਜਾ ਦੇ ਨੇੜੇ ਬਣ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਫਿਰ ਇਹ ਖੂਨ ਵਿਚ ਜਾਏਗੀ ਅਤੇ ਉਥੇ ਐਂਟੀਬਾਡੀ ਵੀ ਬਣਾਏਗੀ। ਫਿਰ ਟੀਕਾ ਇਸ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਵਧੇਰੇ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਟੀਕਾਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲਾਗ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਘੱਟ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *