ਸਿਰਫ 21 ਦਿਨ ‘ਚ ਹੀ ਲੱਗਣਗੇ ਸਪੁਤਨਿਕ-ਵੀ ਦੇ ਦੋਵੇਂ ਟੀਕੇ, ਜਾਣੋ ਕਿੰਨੀ ਅਸਰਦਾਰ ਹੈ ਨਵੀਂ ਵੈਕਸੀਨ…

two doses sputnik-v given interval 21 days: ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਵਿਰੁੱਧ ਇੱਕ ਦੇਸ਼ ਵਿਆਪੀ ਟੀਕਾਕਰਨ ਮੁਹਿੰਮ 16 ਜਨਵਰੀ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਸੀ। ਰੂਸੀ ਟੀਕਾ ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਦੀ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਵਰਤੋਂ ਦੀ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਦੇ ਨਾਲ, ਭਾਰਤ ਕੋਲ ਹੁਣ ਇਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਤਿੰਨ ਟੀਕੇ ਹਨ। ਨੈਸ਼ਨਲ ਰੈਗੂਲੇਟਰਾਂ ਦੀ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਯੂਜ਼ ਅਥਾਰਟੀ (ਈਯੂਏ) ਯਾਨੀ ਡਰੱਗਜ਼ ਕੰਟਰੋਲਰ ਜਨਰਲ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (ਡੀਸੀਜੀਆਈ) ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਸੀਰਮ ਇੰਸਟੀਚਿਓਟ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (ਐਸਆਈਆਈ) ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਬਾਇਓਟੈਕ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਲਿਮਟਿਡ (ਬੀਬੀਆਈਐਲ) ਦੇ ਕੋਵਿਸ਼ੀਲਡ ਦੁਆਰਾ ਨਿਰਮਿਤ “ਕੋਵੈਕਸਿਨ” ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਸੀ।

two doses sputnik-v given interval 21 days

ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ (ਤਰਲ) ਨੂੰ ਘਟਾਓ 18 ਡਿਗਰੀ ਸੈਲਸੀਅਸ ਤਾਪਮਾਨ ਤੇ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਦਾ ਸੁੱਕਿਆ ਹੋਇਆ ਰੂਪ 2–8 ° ਸੈਲਸੀਅਸ ‘ਤੇ ਸਟੋਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਕੋਲਡ ਚੇਨ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਵਿਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਆਰਡੀਆਈਐਫ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਨੂੰ 55 ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ 150 ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਲਈ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਟੀਕੇ ਦੀ ਕੀਮਤ ਪ੍ਰਤੀ ਸ਼ਾਟ 10 ਡਾਲਰ ਤੋਂ ਘੱਟ ਦੱਸੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਇਸ ਦੀ ਕੀਮਤ ਹੈ, ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਆਓ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਪਹਿਲੇ ਦੋ ਟੀਕਿਆਂ ਵਾਂਗ, ਇਸਦੀ ਵਰਤੋਂ 18 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਮਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਉੱਤੇ ਵੀ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ 45 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਮਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਟੀਕਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸਪੂਤਨਿਕ ਵੀ ਦੀ ਦੂਜੀ ਖੁਰਾਕ 21 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਤਰਾਲ ‘ਤੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾਣੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਵਿਚ, ਦੂਜੀ ਖੁਰਾਕ ਇਸ ਸਮੇਂ 28 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਤਰਾਲ ਤੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *