ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਅੰਤ ਬਹੁਤ ਦੂਰ, ਵੈਕਸੀਨ ਇਕੱਲਾ ਹਥਿਆਰ ਨਹੀਂ : WHO ਚੀਫ਼

who chief says about corona: ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ (ਡਬਲਯੂਐਚਓ) ਦੇ ਮੁਖੀ ਟੇਡਰੋਸ ਅਡਾਨੋਮ ਗੈਬਰਸੀਅਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਹਾਲਾਂਕਿ ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਤੱਕ ਐਂਟੀ-ਕੋਵਿਡ -19 ਟੀਕਿਆਂ ਦੀਆਂ 78 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਖੁਰਾਕਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਜਾ ਚੁੱਕੀਆਂ ਹਨ, ਪਰ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦਾ ਅੰਤ ਅਜੇ ਬਹੁਤ ਦੂਰ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਜਨਤਕ ਸਿਹਤ ਦੇ ਸੰਬੰਧ ਵਿਚ ਸਖਤ ਕਦਮ ਚੁੱਕਦਿਆਂ ਕੁਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਇਸ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

who chief says about corona

ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਲਾਗ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਕੇਸ ਦਸੰਬਰ 2019 ਵਿੱਚ ਚੀਨ ਦੇ ਵੁਹਾਨ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਸੀ। ਹੁਣ ਤੱਕ, ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਵਿੱਚ 13,65,00,400 ਲੋਕ ਇਸ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ 29,44,500 ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ। ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੇ ਮੁਖੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ, ਜਨਵਰੀ ਅਤੇ ਫਰਵਰੀ ਵਿੱਚ ਲਗਾਤਾਰ ਛੇ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਲਾਗ ਦੇ ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਆਈ ਹੈ। ਹੁਣ ਅਸੀਂ ਲਗਾਤਾਰ ਸੱਤ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਤੋਂ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਵੇਖ ਰਹੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਮੌਤ ਦੇ ਕੇਸ ਚਾਰ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਰਹੇ ਹਨ। ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ, ਇੱਕ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੇਸ ਹੋਏ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਤਿੰਨ ਗੁਣਾ ਵਧੇਰੇ ਕੇਸ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਏਸ਼ੀਆ ਅਤੇ ਪੱਛਮੀ ਏਸ਼ੀਆ ਦੇ ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿਚ ਭਾਰੀ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।”

ਜੇਬਰੇਸੀਅਸ ਨੇ ਜਿਨੇਵਾ ਵਿੱਚ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੋਵੀਡ -19 ਐਂਟੀ-ਟੀਕੇ ਦੀਆਂ 78 ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਖੁਰਾਕ ਦੁਨੀਆਂ ਭਰ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਟੀਕਾ ਇਕ ਸ਼ਕਤੀਸ਼ਾਲੀ ਹਥਿਆਰ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਇਕਲੌਤਾ ਹਥਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ, “ਸਮਾਜਕ ਦੂਰੀ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ। ਮਾਸਕ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਹਵਾਦਾਰੀ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹੈ। ਨਿਗਰਾਨੀ, ਜਾਂਚ, ਸੰਕਰਮਿਤ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ, ਵੱਖ-ਵੱਖ ਕਰਨ ਆਦਿ ਸੰਕਰਮਣ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਅਤੇ ਜਾਨਾਂ ਬਚਾਉਣ ਦੇ ਉਪਾਅ ਹਨ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *