ਕਿਸੇ ਭੁਲੇਖੇ ’ਚ ਨਾ ਰਹੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ, ਭਾਰਤ ਨੂੰ ‘ਭਰੋਸੇਯੋਗ ਸਹਿਯੋਗੀ’ ਦੱਸ ਕੇ ਰੂਸ ਨੇ PAK ਨੂੰ ਦਿਖਾਇਆ ਸ਼ੀਸ਼ਾ

Russia shows PAK : ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਇਹ ਖ਼ਬਰ ਆਈ ਹੈ ਕਿ ਰੂਸ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਫੌਜੀ ਉਪਕਰਣ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਏਗਾ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਸੰਯੁਕਤ ਜਲ ਸੈਨਾ ਅਭਿਆਸ ਕਰੇਗਾ, ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਰੂਸ ਦੇ ਦਹਾਕਿਆਂ ਪੁਰਾਣੇ ਸਬੰਧਾਂ ਬਾਰੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਵਾਲ ਉੱਠ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸਵਾਲ ਪੈਦਾ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਕੀ ਰੂਸ ਹੁਣ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਪ੍ਰਤੀ ਦੋਸਤੀ ਦਾ ਹੱਥ ਵਧਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਜਾਂ ਇਹ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਘੱਟ ਅਹਿਮੀਅਤ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਪਰ ਰੂਸ ਨੇ ਖ਼ੁਦ ਹੁਣ ਭਾਰਤ ਦੀ ਅਹਿਮੀਅਤ ਦਿਖਾ ਕੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਸ਼ੀਸ਼ਾ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ। ਰੂਸ ਨੂੰ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਇੱਕ ਭਰੋਸੇਮੰਦ ਸਾਥੀ ਦੱਸਦਿਆਂ ਰੂਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਕੋਈ ਵਿਚਾਰ ਵਿਭਿੰਨਤਾ ਜਾਂ ਗਲਤਫਹਿਮੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਸੁਤੰਤਰ ਸੰਬੰਧਾਂ ਦੇ ਅਧਾਰ ‘ਤੇ ਇਸਦਾ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨਾਲ‘ ਸੀਮਤ ਸਹਿਯੋਗ ’ਹੈ।

Russia shows PAK

ਰੂਸ ਦੇ ਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਡਿਪਟੀ ਮੁਖੀ ਰੋਮਨ ਬਾਬੂਸ਼ਕਿਨ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਕੰਟਰੋਲ ਰੇਖਾ ਦੇ ਨਾਲ 2003 ਵਿੱਚ ਹੋਏ ਜੰਗਬੰਦੀ ਸਮਝੌਤੇ ਦੀ ਸਖਤੀ ਨਾਲ ਪਾਲਣ ਕਰਨ ਦੀ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ‘ਖੇਤਰੀ ਸਥਿਰਤਾ ਲਈ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਕਦਮ’ ਸੀ। ਬਾਬੂਸ਼ਕਿਨ ਨਾਲ ਸਾਂਝੀ ਪ੍ਰੈਸ ਕਾਨਫਰੰਸ ਵਿਚ ਰੂਸ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਨਿਕੋਲਾਇ ਕੁਦਾਸ਼ੇਵ ਨੇ ਪੱਛਮੀ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਭਾਰਤ-ਪ੍ਰਸ਼ਾਂਤ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ ਦੀ ਅਲੋਚਨਾ ਕਰਦਿਆਂ ਇਸ ਨੂੰ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਅਤੇ ਸ਼ੀਤ ਯੁੱਧ ਮਾਨਸਿਕਤਾ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਬਾਬੂਸ਼ਕਿਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਖੇਤਰੀ ਸਹਿਮਤੀ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਅਤੇ ਮਾਸਕੋ ਦੀ ਅਫ਼ਗਾਨ ਸ਼ਾਂਤੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਬਾਰੇ ਇਕੋ ਜਿਹੀ ਪਹੁੰਚ ਹੈ। ਰੂਸ ਦੀ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਸਰਗੇਈ ਲਾਵਰੋਵ ਦੀ ਆਪਣੀ ਭਾਰਤ ਫੇਰੀ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸਲਾਮਾਬਾਦ ਦੀ ਆਪਣੀ ਯਾਤਰਾ ਬਾਰੇ ਧਾਰਨਾ ਬਾਰੇ ਇੱਕ ਸਵਾਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ, ਬਾਬੂਸ਼ਕਿਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰੂਸ ਦੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨਾਲ ਸੁਤੰਤਰ ਸੰਬੰਧ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਨਾਲ ਸਬੰਧ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਟੀਚਾ ਨਹੀਂ ਰੱਖਦਾ।

Russia shows PAK
Russia shows PAK

ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ‘ਸਾਡਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਵੇਖਣ ਦਾ ਕੋਈ ਕਾਰਨ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਸਾਡੇ ਵਿਚਕਾਰ ਕੋਈ ਅੰਤਰ ਜਾਂ ਗਲਤਫਹਿਮੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ-ਰੂਸ ਦੇ ਸਬੰਧਾਂ ਵਿਚ ਅਜਿਹੀ ਕੋਈ ਚੀਜ਼ ਨਹੀਂ ਹੈ।’ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਕੁਦਾਸ਼ੇਵ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਰੂਸ ਦਾ ਭਰੋਸੇਮੰਦ ਸਹਿਯੋਗੀ ਹੈ ਅਤੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਆਪਸ ਵਿੱਚ ਸੰਬੰਧ ਬਰਾਬਰ, ਸੰਪੂਰਨ, ਸਦਭਾਵਨਾ, ਠੋਸ ਅਤੇ ਭਵਿੱਖਵਾਦੀ ਹਨ। 6 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ਰੂਸ ਦੇ ਵਿਦੇਸ਼ ਮੰਤਰੀ ਲਵਰੋਵ ਦੀ ਭਾਰਤ ਫੇਰੀ ਬਾਰੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸੰਭਾਵਿਤ ਭਾਰਤ-ਰੂਸ ਸੰਮੇਲਨ ਦੀਆਂ ਤਿਆਰੀਆਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਸੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਬਾਬੂਸ਼ਕਿਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ, ਪਾਕਿਸਤਾਨ, ਰੂਸ ਸਾਰੇ ਐਸਸੀਓ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਹਨ ਅਤੇ ਖੇਤਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ, ਅੱਤਵਾਦ ਵਿਰੁੱਧ ਲੜਾਈ, ਖਤਰਿਆਂ ਦੇ ਜਵਾਨਾਂ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਹਿਯੋਗ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰੂਸ ਦੀ ਭਾਰਤ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨਾਲ ਸੀਮਤ ਸਹਿਯੋਗ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅੱਤਵਾਦ ਵਿਰੁੱਧ ਲੜਾਈ ਇਕ ਸਾਂਝਾ ਏਜੰਡਾ ਹੈ। ਇਸੇ ਲਈ ਅਸੀਂ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਅੱਤਵਾਦ ਰੋਕੂ ਉਪਕਰਨਾਂ ਅਤੇ ਸਮਰਪਿਤ ਅਭਿਆਸਾਂ ਵਿੱਚ ਸਹਿਯੋਗ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *