ਆਪਣੇ ਹੀ ਲੋਕ ਡਰ ਰਹੇ Chinese Vaccine ਲਗਵਾਉਣ ਤੋਂ, ਚੀਨ ਨਿਤ ਲਾ ਰਿਹਾ ਨਵੀਆਂ ਤਰਕੀਬਾਂ

From introducing Chinese vaccines : ਬੀਜਿੰਗ: ਚੀਨ ਦੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵੈਕਸੀਨ ‘ਤੇ ਉਸ ਦੇ ਆਪਣੇ ਲੋਕ ਹੀ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਟੀਕਾਕਰਣ ਦੀ ਦਰ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਵੱਖੋ-ਵੱਖਰੇ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹੈ। ਚੀਨੀ ਵੈਕਸੀਨ ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਹੀ ਸਵਾਲਾਂ ਦੇ ਘੇਰੇ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੇ ਉਸ ਦੀ ਟੀਕਾ ਵਰਤਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਬੀਜਿੰਗ ਨੇ ਉਮੀਦ ਜਤਾਈ ਕਿ ਉਹ ਵੈਕਸੀਨੇਸ਼ਨ ਡਿਪਲੋਮੇਸੀ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਦੁਨੀਆ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਾਉਣ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ, ਪਰ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਸ਼ੀ ਜਿਨਪਿੰਗ ਦਾ ਸੁਪਨਾ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਚਕਨਾਚੂਰ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਥਿਤੀ ਇਹ ਬਣ ਗਈ ਹੈ ਕਿ ਸਿਰਫ ਚੀਨ ਦੇ ਆਪਣੇ ਨਾਗਰਿਕ ਹੀ ਵੈਕਸੀਨ ਲਗਵਾਉਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹਨ।

From introducing Chinese vaccines

ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਲਈ, ਚੀਨ ਨੇ ਹੁਣ ਨਵੀਆਂ ਤਰਕੀਬਾਂ ਦੀ ਭਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇੱਥੇ, ਜਿਹੜੇ ਟੀਕੇ ਲਗਾਉਂਦੇ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਕ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮੁਫਤ ਅੰਡੇ ਅਤੇ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਦੇ ਕੂਪਨ ਜਾਂ ਕਰਿਆਨੇ ਵਿੱਚ ਛੋਟ। ਸਰਕਾਰ ਟੀਕਾਕਰਨ ਦੀ ਗਤੀ ਵਧਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਟੀਚਾ ਜੂਨ ਤੱਕ ਦੇਸ਼ ਦੀ 56 ਕਰੋੜ ਆਬਾਦੀ ਨੂੰ ਟੀਕਾ ਦੇਣਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਤ ਕਰਨ ਲਈ, ਹਰ ਰੋਜ਼ ਨਵੀਆਂ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ਾਂ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

From introducing Chinese vaccines
From introducing Chinese vaccines

ਚੀਨੀ ਮਾਹਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਲਾਗ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਕਾਰਨ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਹ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣਾ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਚੀਨੀ ਟੀਕੇ ਪ੍ਰਤੀ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਦੇ ਡਰ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਇਸ ਗੱਲ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਕਿ ਚੀਨੀ ਨਾਗਰਿਕ ਵੀ ਆਪਣੇ ਟੀਕੇ ‘ਤੇ ਭਰੋਸਾ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਕਮਿਊਨਿਸਟ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਟੀਕਾਕਰਨ ਦੇ ਨਿਰਧਾਰਤ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰੇਗੀ। ਉਸ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਹਰ ਦਿਨ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਟੀਕਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਿਰਫ 26 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਇਕ ਦਿਨ ਵਿਚ 61 ਲੱਖ ਟੀਕੇ ਲਗਾਏ ਗਏ ਸਨ।

From introducing Chinese vaccines
From introducing Chinese vaccines

ਇਸ ਸਮੇਂ ਚੀਨ ਵਿੱਚ ਪੰਜ ਵੈਕਸੀਨ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਵੈਕਸੀਨ 50.7 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ 79.3 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੱਕ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਹਨ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਚੀਨ ਜੇਕਰ ਹਰਡ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਪਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਘੱਟ ਤਂ ਘੱਟ 1 ਅਰਬ ਅਬਾਦੀ ਨੂੰ ਟੀਕਾ ਦੇਣਾ ਪਏਗਾ। ਅਪ੍ਰੈਲ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਡਾਟਾ ਮੁਤਾਬਕ ਚੀਨ ਵਿੱਚ 3.4 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਹੀ ਦੋਵੇਂ ਟੀਕੇ ਦੀਆਂ ਖੁਰਾਕਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕੇ ਹਨ, ਜਦੋਂ ਕਿ 6.5 ਮਿਲੀਅਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਟੀਕੇ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਖੁਰਾਕ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *