ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਕਹਿਰ ਦਰਮਿਆਨ ਮਾਹਰਾਂ ਦੀ ਚਿਤਾਵਨੀ- ਭਾਰਤ ’ਚ 100 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਰਹਿ ਸਕਦੀ ਹੈ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ

The second wave could : ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ ਨੇ ਇੱਕ ਤੜਥੱਲੀ ਮਚਾਈ ਹੋਈ ਹੈ। ਲੋਕ ਜਲਦੀ ਤੋਂ ਜਲਦੀ ਇਸ ਤੋਂ ਰਾਹਤ ਮਿਲਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਦੱਖਣ-ਪੂਰਬੀ ਪੁਲਿਸ ਲਈ ਮਾਹਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਸਲਾਹ ਅਨੁਸਾਰ, ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਇਹ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ 100 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਚੱਲ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਦ ਤੱਕ 70 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਅਬਾਦੀ ਦਾ ਵੈਕਸੀਨੇਸ਼ਨ ਨਹੀਂ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਅਤੇ ਲੋਕ ਹਰਡ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਹਾਸਲ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ, ਕੋਰੋਨਾ ਦੀਆਂ ਇਹ ਲਹਿਰਾਂ ਆਉਂਦੀਆਂ ਰਹਿਣਗੀਆਂ।

The second wave could

ਮਾਹਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰਡ ਇਮਿਊਨਿਟੀ, ਛੂਤ ਦੀਆਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਖਿਲਾਫ ਅਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ’ਤੇ ਬਚਾਅ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਉਦੋਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕੋਈ ਆਬਾਦੀ ਜਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਮੂਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਜਾਂ ਤਾਂ ਟੀਕਾ ਲਗਵਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਾਂ ਲਾਗ ਤੋਂ ਠੀਕ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਵਿਕਸਿਤ ਕਰ ਲੈਂਦਾ ਹੈ। ਸਮੂਹ ਦੀ ਇਸ ਸਮੂਹਿਕ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਨੂੰ ਹੀ ‘ਹਰਡ ਇਮਿਊਨਿਟੀ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪੁਲਿਸ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ, ਡਾ ਨੀਰਜ ਕੌਸ਼ਿਕ ਨਾਲ ਸਲਾਹ ਮਸ਼ਵਰੇ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਨਵਾਂ ਪਰਿਵਰਤਨਸ਼ੀਲ ਵਾਇਰਸ ਵਿਚ ਪ੍ਰਤੀਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਇਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਟੀਕੇ ਦਾ ਅਸਰ ਛੱਡਣ ਦੀ ਵੀ ਸਮਰੱਥਾ ਹੈ।

The second wave could
The second wave could

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਟੀਕਾਕਰਨ ਹੋ ਚੁੱਕਾ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚ ਦੁਬਾਰਾ ਸੰਕਰਮਣ ਅਤੇ ਕੇਸਾਂ ਦਾ ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ। ਡਾ. ਕੌਸ਼ਿਕ ਦੇ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਪਰਿਵਰਤਨਸ਼ੀਲ ਵਾਇਰਸ (ਪਰਿਵਰਤਨਸ਼ੀਲ ਵਾਇਰਸ) ਇੰਨਾ ਛੂਤਕਾਰੀ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਇਕ ਮੈਂਬਰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਪੂਰਾ ਪਰਿਵਾਰ ਇਨਫੈਕਟਿਡ ਹ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਬੱਚਿਆਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਹਾਵੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰੈਗੂਲਰ ਆਰਟੀਆਈ-ਪੀਸੀਆਰ ਜਾਂਚ ਮਿਊਟੇਟੇਡ ਵਾਇਰਸ ਦਾ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਲਗਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਬਦਬੂ ਨਾ ਆਉਣਾ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਸੰਕੇਤ ਹੈ ਕਿ ਵਿਅਕਤੀ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਨਾਲ ਸੰਕਰਮਿਤ ਹੈ।

The second wave could
The second wave could

ਸਲਾਹ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ, ‘ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ 100 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਰਹਿ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਲਹਿਰਾਂ ਉਦੋਂ ਤਕ ਆਉਂਦੀਆਂ ਰਹਿਣਗੀਆਂ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਅਸੀਂ 70 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਟੀਕਾਕਰਨ ਅਤੇ ਹਰਡ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਲੈਂਦੇ। ਇਸ ਲਈ ਆਪਣੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਉਪਾਵਾਂ ਖਾਸਕਰ ਮਾਸਕ ਲਗਾਉਣਾ ਨਾ ਛੱਡਣ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *