ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ‘ਚ ਬਜ਼ੁਰਗ ਕਿਸਾਨ ਦਾ ਜਜ਼ਬਾ : ਬਾਹਾਂ ਨਹੀਂ, ਇੱਕ ਅੱਖ ਤੋਂ ਨਹੀਂ ਦਿੱਸਦਾ ਫਿਰ ਵੀ ਡਟਿਆ ਟਿਕਰੀ ਬਾਰਡਰ ‘ਤੇ

Elderly farmer spirit in Farmer agitation : ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਕਾਨੂੰਨ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦੀਆ ਸਰਹੱਦਾਂ ‘ਤੇ ਡਟੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦੋਲਨ ਨੂੰ 50 ਦਿਨ ਪੂਰੇ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਹਨ। ਠੰਡ ਅਤੇ ਸੰਘਣੀ ਧੁੰਦ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਕਿਸਾਨ ਦਿੱਲੀ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸਰਹੱਦਾਂ ‘ਤੇ ਡਟੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਅੰਦੋਲਨ ਜਾਰੀ ਹੈ। ਕਿਸਾਨਾਂ ਵਿੱਚ ਉਤਸ਼ਾਹ ਤੇ ਹੌਂਸਲੇ ਦਰਮਿਆਨ ਭਾਵੁਕ ਕਰਨ ਵਾਲੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਵੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਇਕ ਬਹਾਦਰ ਕਿਸਾਨ ਟਿਕਰੀ ਬਾਰਡਰ ‘ਤੇ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ, ਜਿਸ ਦੀਆਂ ਬਾਹਾਂ ਨਹੀਂ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਇੱਕ ਅੱਖ ਤੋਂ ਦੇਖ ਵੀ ਨਹੀਂ ਸਕਦਾ ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ ਖੇਤੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰਨ ਲਈ ਉਹ ਅੰਦੋਲਨ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਤੋਂ ਡਟਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ।

Elderly farmer spirit in Farmer agitation

ਸੰਗਰੂਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਪਿੰਡ ਹਾਥਾਂ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ 78 ਸਾਲਾ ਬਜ਼ੁਰਗ ਕਿਸਾਨ ਨਿਰਮਲ ਸਿੰਘ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਅਤੇ ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਨਾਲ ਰੋਸ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ 26 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ ਜਦੋਂ ਕਿਸਾਨ ਦਿੱਲੀ ਪਹੁੰਚੇ ਸਨ ਤਾਂ ਤਾਂ ਉਹ ਟਰਾਲੀ ਵਿੱਚ ਹੀ ਰਹਿ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਨਿਰਮਲ ਸਿੰਘ, ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਲਗਭਗ 50 ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਇਥੇ ਹੈ, ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਦੋਂ ਤੱਕ ਖੇਤਾਂ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨ ਰੱਦ ਨਹੀਂ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਉਹ ਆਪਣੇ ਪਿੰਡ ਨਹੀਂ ਜਾਏਗਾ।

Elderly farmer spirit in Farmer agitation
Elderly farmer spirit in Farmer agitation

ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਮੈਂ ਦਿੱਲੀ ਚਲੋ ਅੰਦੋਲਨ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਹੀ ਦਿਨ ਤੋਂ ਇਥੇ ਬੈਠਾ ਹਾਂ। ਸਾਡੇ ਕੋਲ ਲਗਭਗ ਛੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦਾ ਰਾਸ਼ਨ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇ ਵਿਰੋਧ ਜਾਰੀ ਰਿਹਾ ਤਾਂ ਮੈਂ ਕਈ ਮਹੀਨਿਆਂ ਜਾਂ ਇਕ ਸਾਲ ਲਈ ਵੀ ਇਥੇ ਰਹਿਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਾਂ। ਜਦੋਂ ਮੈਂ ਆਪਣਾ ਘਰ ਛੱਡਿਆ ਸੀ, ਤਾਂ ਮੈਂ ਆਪਣੇ ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਸਹੁੰ ਖਾਧੀ ਸੀ ਕਿ ਤਿੰਨ ਕਾਲੇ ਕਾਨੂੰਨ ਰੱਦ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਮੈਂ ਵਾਪਸ ਆਵਾਂਗਾ। ਨਿਰਮਲ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਜਦੋਂ 10 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਡੰਡਾ ਉਸ ਦੀ ਸੱਜੀ ਅੱਖ ਵਿੱਚ ਵੱਜਣ ਨਾਲ ਉਸ ਦੀ ਅੱਖਾਂ ਦੀ ਰੋਸ਼ਨੀ ਚਲੀ ਗਈ। ਉਸ ਨੇ ਭਰੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਨਾਲ ਦੱਸਿਆ ਕਿ 1982 ਦੀ ਇੱਕ ਘਟਨਾ ਦੌਰਾਨ ਉਸ ਦੀਆਂ ਦੋਵੇਂ ਬਾਹਾਂ ਚਲੀਆਂ ਗਈਆਂ ਪਰ ਉਸ ਨੇ ਹਿੰਮਤ ਨਹੀਂ ਹਾਰੀ ਅਤੇ ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਨੇ ਵੀ ਉਸ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਹੁਣ ਵੀ ਉਹ ਇੱਕ ਕੈਸ਼ੀਅਰ ਵਜੋਂ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਤਿੰਨੋਂ ਕਾਨੂੰਨ ਮੇਰੇ ਵਰਗੇ ਛੋਟੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸਾਰੇ ਹਨੇਰੇ ਵਿਚ ਸੁੱਟ ਦੇਣਗੇ। ਇਹ ਕਾਨੂੰਨ ਮੌਤ ਦੇ ਵਾਰੰਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਨਹੀਂ ਹਨ।

The post ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ‘ਚ ਬਜ਼ੁਰਗ ਕਿਸਾਨ ਦਾ ਜਜ਼ਬਾ : ਬਾਹਾਂ ਨਹੀਂ, ਇੱਕ ਅੱਖ ਤੋਂ ਨਹੀਂ ਦਿੱਸਦਾ ਫਿਰ ਵੀ ਡਟਿਆ ਟਿਕਰੀ ਬਾਰਡਰ ‘ਤੇ appeared first on Daily Post Punjabi.

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *