ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ਦੇ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰਾਂ ‘ਤੇ ਮੰਡਰਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਪਿਘਲਣ ਦਾ ਖਤਰਾ, ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਵੀ ਹੋਵੇਗਾ ਭਾਰੀ ਨੁਕਸਾਨ

Glaciers around world danger: ਉਤਰਾਖੰਡ ਵਿੱਚ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰ ਦੇ ਟੁੱਟਣ ਨਾਲ ਹੋਈ ਤਬਾਹੀ ਇੱਕ ਚੇਤਾਵਨੀ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ ਦੇ ਵਧ ਰਹੇ ਖ਼ਤਰੇ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰਤਾ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਗਿਆ ਤਾਂ ਨਤੀਜੇ ਹੋਰ ਵੀ ਭਿਆਨਕ ਹੋਣਗੇ। ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ ਦਾ ਜੋਖਮ ਲਗਾਤਾਰ ਵਧਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹਿਮਾਲਿਆ ਤੋਂ ਗ੍ਰੀਨਲੈਂਡ ਜਾਣ ਵਾਲੀਆਂ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰ ਪਿਘਲਣ ਦੇ ਖ਼ਤਰੇ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਅੰਤਰ-ਸਰਕਾਰੀ ਪੈਨਲ ਆਨ ਮੌਸਮ ਤਬਦੀਲੀ ਦੀ ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਗ੍ਰੀਨਲੈਂਡ ਅਤੇ ਅੰਟਾਰਕਟਿਕ ਵਿਚ ਆਈਸ ਪਰਤ ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 400 ਅਰਬ ਟਨ ਦੀ ਕਮੀ ਆਈ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਨਾ ਸਿਰਫ ਸਮੁੰਦਰ ਦਾ ਪੱਧਰ ਵੱਧਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ, ਬਲਕਿ ਕਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਵੱਡੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਦੇ ਡੁੱਬਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਵੀ ਵੱਧ ਗਿਆ ਹੈ।

Glaciers around world danger

ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਲਗਭਗ 198,000 ਤੋਂ 200,000 ਗਲੇਸ਼ੀਅਰ ਹਨ। ਉਹਨਾਂ ਵਿਚੋਂ 1000 ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ, ਬਾਕੀ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰਾਂ ਦਾ ਆਕਾਰ ਕਾਫ਼ੀ ਛੋਟਾ ਹੈ। ਜੈਵਿਕ ਇੰਧਨ ਦੀ ਅਣਉਚਿਤ ਵਰਤੋਂ, ਗ੍ਰੀਨਹਾਉਸ ਗੈਸਾਂ ਦਾ ਨਿਕਾਸ, ਓਜ਼ੋਨ ਪਰਤ ਵਿੱਚ ਛੇਕ ਕੁਝ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਹਨ ਕਿ ਇਹ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਪਿਘਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਆਈਪੀਸੀਸੀ ਨੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਸਦੀ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਹਿਮਾਲਿਆ ਦੇ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਬਰਫ ਦਾ ਇਕ ਤਿਹਾਈ ਹਿੱਸਾ ਗੁਆ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਸਿਰਫ ਇਹ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਜੇਕਰ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਇਸੇ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਜਾਰੀ ਰਿਹਾ ਤਾਂ ਯੂਰਪ ਵਿੱਚ 80 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰ ਵੀ 2100 ਤੱਕ ਪਿਘਲ ਜਾਣਗੇ। ਗਲੇਸ਼ੀਅਰਾਂ ਦਾ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਪਿਘਲਣਾ ਵਿਸ਼ਵ ਲਈ ਗੰਭੀਰ ਖ਼ਤਰਾ ਪੈਦਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅੱਜ ਵੀ, ਵਿਸ਼ਵ ਦੀ ਬਹੁਤੀ ਆਬਾਦੀ ਸਾਫ਼ ਪਾਣੀ ਲਈ ਗਲੇਸ਼ੀਅਰਾਂ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦੀ ਹੈ। 

ਦੇਖੋ ਵੀਡੀਓ : ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਬਹਾਦੁਰਗੜ੍ਹ ਦੇ ਬਲੌਰ ਚੌਂਕ ਵਿੱਚ ਲਗਾਇਆ 3 ਘੰਟੇ ਜਾਮ, ਜੋਸ਼ ਨਾਲ ਡਟੇ ਰਹੇ ਕਿਸਾਨ, ਕੀਤੀ ਨਾਅਰੇਬਾਜ਼ੀ

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *