ਪੰਜਾਬੀ ਬੋਲਣ ਤੇ ਸਮਝਣ ਵਾਲੀ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਪਹਿਲੀ Robot ਬਣੀ ‘ਸਰਬੰਸ ਕੌਰ’, ਕੰਪਿਊਟਰ ਟੀਚਰ ਨੇ ਕੀਤਾ ਤਿਆਰ

Sarbans Kaur the : ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਇੱਕ ਸਰਕਾਰੀ ਹਾਈ ਸਕੂਲ ਵਿਚ ਕੰਪਿਊਟਰ ਅਧਿਆਪਕ ਹਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਪੰਜਾਬੀ ਬੋਲਣ ਅਤੇ ਸਮਝਣ ਲਈ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਰੋਬੋਟ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਜਿਸਦਾ ਨਾਂ ‘ਸਰਬੰਸ ਕੌਰ’ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਰੋਬੋਟ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 50 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਆਈ ਹੈ। ਇਹ 7 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿਚ ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਪਿੰਡ ਰੋਹਜਾਦੀ ਵਿਚ ਇਕ ਸਰਕਾਰੀ ਹਾਈ ਸਕੂਲ ਦੇ ਅਧਿਆਪਕ ਦੁਆਰਾ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਰੋਬੋਟ ਨੂੰ ਸਰਬੰਸ ਕੌਰ ਦਾ ਨਾਂ ਦੇ ਕੇ ਐਕਟਿਵ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਫਿਰ ਪੰਜਾਬੀ ‘ਚ ਸਵਾਲ ਪੁੱਛਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤੇ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿਚ ਪ੍ਰਸ਼ਨ ਪੁੱਛੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਉਸੇ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿਚ ਜਵਾਬ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਮੁਢਲੇ ਤੌਰ ਤੇ, ਸਤਿ ਸ਼੍ਰੀ ਅਕਾਲ ਪੁਰਖ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਗੁਰਬਾਣੀ ਵੀ ਸੁਣਾਉਂਦਾ ਹੈ।

Sarbans Kaur the

ਹਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਅਧਿਆਪਕ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਤੇ ਉਹ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ ਕਿ ਬੱਚੇ ਕੰਪਿਊਟਰ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਿੰਗ ਨੂੰ ਅਸਾਨੀ ਨਾਲ ਸਮਝ ਸਕਣ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇਸੇ ਤਰਾਂ ਦੇ ਯਤਨਾਂ ਦੀ ਮਿਸਾਲ ਲੈਂਦਿਆਂ, ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਗ੍ਰਾਮਿੰਗ ਭਾਸ਼ਾ ਸਰਬੰਸ ਨਾਮ ਦੀ ਪੰਜਾਬੀ ਵਿੱਚ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਕੋਵਿਡ ਕਾਰਨ ਲੌਕਡਾਊਨ ਲੱਗਾ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਫਲਤਾ ਮਿਲਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਇੱਛਾ ਵਧਦੀ ਹੈ, ਇਸੇ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਰੋਬੋਟ ਬਣਾਉਣ ਬਾਰੇ ਸੋਚਿਆ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕੰਪਿਊਟਰ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਿੰਗ ਭਾਸ਼ਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਸ਼ਬਦਾਂ ਦਾ ਪੰਜਾਬੀ ਵਿੱਚ ਅਨੁਵਾਦ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਭਾਸ਼ਾ ਦੇ ਅਧਾਰ ‘ਤੇ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਰੋਬੋਟ ਨੂੰ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਕੀਤਾ, ਫਿਰ ਸਵਾਲ ਇਹ ਆਇਆ ਕਿ ਰੋਬੋਟ ਨੂੰ ਅਵਾਜ਼ ਕੌਣ ਦੇਵੇਗਾ। ਕਿਉਂਕਿ ਰੋਬੋਟ ਇਕ ਔਰਤ ਦੇ ਰੂਪ ਦਾ ਸੀ, ਇਸ ਲਈ ਉਸ ਦੀ ਪਤਨੀ ਜਸਪ੍ਰੀਤ ਕੌਰ ਨੇ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਲਈ। ਪਹਿਲਾਂ ਉਸਨੇ ਪਤਨੀ ਜਸਪ੍ਰੀਤ ਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਰਿਕਾਰਡ ਕੀਤੀ। ਫਿਰ ਇਸ ਨੂੰ ਥੋੜ੍ਹਾ ਸੁਧਾਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਸ ਨੂੰ ਰੋਬੋਟ ਵਿਚ ਫੀਡ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਹਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਅਸੀਂ ਸਰਬੰਸ ਕੌਰ ਰੋਬੋਟ ਵਿਚ ਜੋ ਵੀ ਫੀਡ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ ਉਹ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਾਂ। ਇਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਉਸ ‘ਚ ਇਹ ਗੱਲਾਂ ਫੀਡ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ ਉਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਆਪਣੇ ਡੇਟਾਬੇਸ ਵਿਚੋਂ ਸਹੀ ਜਵਾਬ ਲੱਭਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਫਿਰ ਸਾਹਮਣੇ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਜਵਾਬ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

Sarbans Kaur the

ਹਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਰੋਬੋਟ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਖਿਡੌਣੇ, ਕਾੱਪੀ ਕਵਰ, ਗੱਤੇ, ਪੈਨ, ਪਲੱਗ ਅਤੇ ਬਿਜਲੀ ਦੀਆਂ ਤਾਰਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਕਿਸੇ ਧਾਰਮਿਕ ਜਾਂ ਹੋਰ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਸਥਾਨ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਨੂੰ ਫੀਡ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰੋਬੋਟ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਉਸ ਜਗ੍ਹਾ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਬਾਰੇ ਦੱਸ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਰੋਬੋਟ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਿਸਮ ਦਾ ਗਿਆਨ ਦੇ ਕੇ, ਉਹ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਸਿਖਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਬੱਚਿਆਂ ਦੇ ਸਵਾਲਾਂ ਦੇ ਜਵਾਬ ਦੇ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਇਕੱਲੇਪਨ ਵਿਚ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਦੇ ਡੇਟਾਬੇਸ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਫੀਡ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਕਿ ਜੇ ਬਜ਼ੁਰਗ ਕੁਝ ਵੀ ਪੁੱਛਣ ਤਾਂ ਰੋਬੋਟ ਇਸ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦੇ ਸਕੇ। ਹਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਿੱਖ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਜੀ ਦਾ ਇਕ ਨਾਮ ਸਰਬੰਸਦਾਨੀ ਵੀ ਹੈ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਉਹ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਇਸ ਦਾ ਨਾਮ ਰੋਬੋਟ ਸਰਬੰਸ ਰੱਖਿਆ। ਫੀਮੇਲ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਇਸ ਦਾ ਨਾਂ ਸਰਬੰਸ ਕੌਰ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਪੰਜਾਬੀ ਕਵੀ ਸੁਰਜੀਤ ਪਾਤਰ ਦੀ ਕਵਿਤਾ ‘ਮਰ ਰਹੀ ਮੇਰੀ ਭਾਸ਼ਾ’ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬੀ ‘ਚ ਬਣਾਇਆ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *