ਬਾਬੇ ਦਾ ਵਿਆਹ : ਸ਼ਾਹੀ ਅੰਦਾਜ਼ ‘ਚ ਨਿਕਲੇਗੀ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਤੋਂ ਬਾਬਾ ਨਾਨਕ ਦੀ ਬਾਰਾਤ, ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਸੰਗਤਾਂ ਹੋਣਗੀਆਂ ਬਰਾਤੀ

ਕਪੂਰਥਲਾ : ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਜੀ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਦੀ ਸੁੰਦਰਤਾ ਅੱਜ ਵਿਲੱਖਣ ਲੱਗ ਰਹੀ ਹੈ। ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਸਮੇਤ ਸਮੁੱਚਾ ਖੇਤਰ ਸਜਧਜ ਕੇ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤਿਆਰ ਹੈ। ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸ੍ਰੀ ਬੇਰ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਸੁੰਦਰਤਾ ਵੀ ਵੇਖਣ ਵਾਲੀ ਹੈ। ਹਰ ਕੋਈ ਬਾਬਾ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਜੀ ਦੀ ਬਰਾਤ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਵਿੱਚ ਰੁੱਝਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਕੱਲ੍ਹ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਬਾਬਾ ਨਾਨਕ ਦੀ ਬਾਰਾਤ ਸ਼ਾਹੀ ਅੰਦਾਜ਼ ਵਿੱਚ ਨਿਕਲੇਗੀ।

Baba Nanak procession

ਇੱਥੇ ਪੰਜ ਪਿਆਰਿਆਂ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਸੰਗਤਾਂ ਬਰਾਤੀਆਂ ਵਜੋਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਗੀਆਂ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਘੋੜਿਆਂ ਨਾਲ ਬੈਂਡ ਬਾਜੇ ਦੇ ਨਾਲ ਸੈਂਕੜੇ ਗੱਡੀਆਂ ਦਾ ਕਾਫਲਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਜੀ ਦੇ ਵਿਆਹ ਪੁਰਬ ਦੀ ਬਾਰਾਤ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸ਼੍ਰੀ ਬੇਰ ਸਾਹਿਬ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਤੋਂ ਬਟਾਲਾ ਲਈ ਬਾਰਾਤ ਰੂਪੀ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਬੜੀ ਧੂਮਧਾਮ ਅਤੇ ਸ਼ਾਹੀ ਸ਼ਾਨੋ -ਸ਼ੌਕਤ ਨਾਲ ਰਵਾਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਅਤੇ ਪੰਜ ਪਿਆਰਿਆਂ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ ਬਾਬਾ ਨਾਨਕ ਦੀ ਬਾਰਾਤ ਸਰਬੱਤ ਦੇ ਭਲੇ ਦੀ ਅਰਦਾਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰਵਾਨਾ ਹੋਵੇਗੀ। ਸਕੂਟਰਾਂ ਤੋਂ ਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਵੱਖ -ਵੱਖ ਲਗਜ਼ਰੀ ਵਾਹਨਾਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਬੱਸਾਂ, ਟਰੱਕਾਂ ਅਤੇ ਟਰਾਲੀਆਂ ਸਮੇਤ ਹਾਥੀਆਂ, ਘੋੜਿਆਂ, ਬੈਂਡ ਬਾਜੇ ਤੱਕ ਬਾਰਾਤ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਗੇ। ਬਾਰਾਤ ਦੀਆਂ ਤਿਆਰੀਆਂ ਕਈ ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

Baba Nanak procession
Baba Nanak procession

12 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ 6.30 ਵਜੇ ਢੋਲ-ਨਗਾੜਿਆਂ ਨਾਲ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਰੂਪੀ ਬਾਰਾਤ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮਿੱਠੀ ਅਤੇ ਖੁਸ਼ਬੂ ਫੈਲਾਉਣ ਵਾਲੇ ਤਾਜ਼ੇ ਫੁੱਲਾਂ ਦੀ ਵਰਖਾ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਰਵਾਨਾ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਹਾਪੁਰਖਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਕਮੇਟੀ ਦੀ ਮੁਖੀ ਬੀਬੀ ਜਗੀਰ ਕੌਰ, ਕਮੇਟੀ ਮੈਂਬਰ, ਪਤਵੰਤੇ ਅਤੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਸੰਗਤਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣਗੀਆਂ। ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਜੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਲੰਮਾ ਸਮਾਂ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਵਿੱਚ ਬਿਤਾਇਆ। ਗੁਰੂ ਜੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਜੀਵਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵੀ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਤੋਂ ਕੀਤੀ ਸੀ।

Baba Nanak procession
Baba Nanak procession

ਗੁਰੂ ਜੀ ਦਾ ਵਿਆਹ ਬਟਾਲਾ ਵਿੱਚ ਮਾਤਾ ਸੁਲੱਖਣੀ ਜੀ ਨਾਲ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਗੁਰੂ ਜੀ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਤੋਂ ਆਪਣੇ ਨਿਵਾਸ ਸਥਾਨ ਤੋਂ ਬਾਰਾਤ ਲੈ ਕੇ ਬਟਾਲਾ ਗਏ ਸਨ, ਉਸੇ ਦਿਨ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਗੁਰੂ ਜੀ ਜੇ ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦਾ ਸਮਾਗਮ ਧੂਮਧਾਮ ਅਤੇ ਸ਼ਰਧਾ ਨਾਲ ਮਨਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅੱਜ ਸ਼ਾਮ ਤਕਰੀਬਨ 6.30 ਵਜੇ ਬਟਾਲਾ ਦੀ ਸੰਗਤ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਵਿਖੇ ਵਿਆਹ ਲਈ ਸ਼ਗਨ ਦੇਣ ਅਤੇ ਨਗਰ ਕੀਰਤਨ ਰੂਪੀ ਬਾਰਾਤ ਵਜੋਂ ਲੈਣ ਲਈ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਪਹੁੰਚੇਗੀ।

Baba Nanak procession
Baba Nanak procession

ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਿਚ ਸ੍ਰੀ ਨਨਕਾਣਾ ਸਾਹਿਬ ਅਤੇ ਕਰਤਾਰਪੁਰ ਸਾਹਿਬ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਇਕਲੌਤਾ ਸ਼ਹਿਰ ਹੈ, ਜਿਸ ਦਾ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇਵ ਜੀ ਨਾਲ ਬਹੁਤ ਲੰਮਾ ਅਤੇ ਡੂੰਘਾ ਰਿਸ਼ਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਗੁਰੂ ਜੀ ਦੀ ਬਾਰਾਤ ਬਟਾਲਾ ਗਈ ਅਤੇ ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਡੇਢ ਦਹਾਕੇ ਤੱਕ ਸੁਲਤਾਨਪੁਰ ਲੋਧੀ ਵਿੱਚ ਰਹੇ। ਇਸ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਗੁਰੂ ਜੀ ਦੇ ਘਰ ਦੋ ਪੁੱਤਰਾਂ, ਬਾਬਾ ਸ਼੍ਰੀ ਚੰਦ ਅਤੇ ਬਾਬਾ ਲਖਮੀ ਦਾਸ ਨੇ ਜਨਮ ਲਿਆ।

ਇਹ ਵੀ ਪੜ੍ਹੋ : ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਸਕੂਲ ‘ਚ 10 ਫੁੱਟ ਲੰਮਾ ਅਜਗਰ ਵੜਨ ਨਾਲ ਮਚੀ ਤਰਥੱਲੀ- ਕਲਾਸ ‘ਚ ਪੜ੍ਹਣ ਪਹੁੰਚੇ ਬੱਚੇ ਚੀਕਾਂ ਮਾਰਦੇ ਭੱਜੇ ਬਾਹਰ

ਇੱਥੇ ਹੀ ਗੁਰੂ ਜੀ ਨੇ ਨਵਾਬ ਦੌਲਤ ਖਾਂ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮੌਲਵੀ ਨੂੰ ਨਮਾਜ਼ ਅਦਾ ਕਰਨ ਦੀ ਅਸਲੀਅਤ ਸਮਝਾਈ। ਤਕਰੀਬਨ 15 ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਆਪਣੇ ਨਿਵਾਸ ਦੌਰਾਨ ਗੁਰੂ ਸਾਹਿਬ ਸਵੇਰੇ ਬੇਈ ਨਦੀ ਵਿੱਚ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭੂ ਦੀ ਭਗਤੀ ਵਿੱਚ ਲੀਨ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਸਨ। ਗੁਰੂ ਸਾਹਿਬ ਨੇ ਬੇਈ ਦੇ ਕੰਢੇ ਇੱਕ ਬੇਰੀ ਦਾ ਰੁੱਖ ਲਗਾਇਆ ਜੋ ਅੱਜ ਵੀ ਲਹਿਲਹਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇੱਥੋਂ ਗੁਰੂ ਜੀ ਨੇ ਬੇਈ ਵਿੱਚ ਡੁਬਕੀ ਲਗਾਈ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰਗਟ ਹੋਏ ਅਤੇ ਮੂਲ ਮੰਤਰ ਇੰਕਓਂਕਾਰ ਸਤਨਾਮ ਦਾ ਜਾਪ ਕਰਕੇ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਦਾ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਰੱਖਿਆ।

Source link

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *